Tín dụng ưu đãi Khơi nguồn nước sạch nông thôn
Bác Phạm Xuân Nhuế sử dụng nước sạch từ nguồn vốn vay ưu đãi.
Lê Lợi với nghề chạm bạc truyền thống rất phát triển. Bên cạnh những mặt tích cực, tình trạng ô nhiễm môi trường do các chất thải từ nghề và làng nghề đã ảnh hưởng đến đời sống của người dân. Những năm gần đây, các sản phẩm mạ bạc dần được thay thế bằng các mặt hàng đồng giảm bớt đáng kể tình trạng ô nhiễm, song nước sạch vẫn là một trong những nhu cầu thiết yếu đối với người dân nơi đây.
Chúng tôi đã đến thăm gia đình bác Phạm Xuân Nhuế, thôn Phú Ân, một trong những hộ sử dụng có hiệu quả nguồn vốn vay ưu đãi về nước sạch và vệ sinh môi trường. Bác Nhuế cho biết, trước kia gia đình dùng nước giếng khơi, rồi chuyển qua dùng giếng khoan. Dù đã lọc nhiều lần nhưng nguồn nước vẫn không bảo đảm vệ sinh do bị ô nhiễm nghiêm trọng bởi các chất thải từ làng nghề.
Năm 2008, từ Chương trình nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn, gia đình bác được NHCSXH huyện cho vay 4 triệu đồng, cùng kinh phí tự có, gia đình đã xây dựng được khu vệ sinh khép kín gồm: nhà tắm, nhà vệ sinh, bếp ăn, bể chứa nước, lắp đường ống nước sạch từ trạm nước sạch tư nhân trong xã về sử dụng. Khu vệ sinh được cải tạo, nước sạch đến tận nhà, chất lượng sinh hoạt được nâng lên, sức khỏe bảo đảm hơn.
Cách đó không xa, gia đình anh Phạm Ngọc Đức cũng đã xây dựng được khu vệ sinh khép kín rộng rãi, sạch sẽ. Ngơi tay búa bên tấm đồng đang tán dở, anh Đức chỉ cho chúng tôi khu vệ sinh còn thơm mùi vôi vữa mà gia đình vừa mới hoàn thành.
Trước đây, gia đình anh phải lọc nước giếng khoan và nước mưa để dùng. Được vay 4 triệu đồng từ Chương trình tín dụng nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn của NHCSXH, cùng với số tiền tích cóp, gia đình anh đã lắp đặt đường ống dẫn nước sạch, xây dựng khu vệ sinh rộng trên 30 m2 với nhà tắm, nhà bếp, nhà vệ sinh, bể chứa nước nên không còn phải lo ngại về chất lượng nguồn nước, sinh hoạt hàng ngày được bảo đảm.
Ông Lương Đức Vinh, Chủ tịch Hội Nông dân Lê Lợi cho biết: Dư nợ Chương trình nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn toàn xã đến hết tháng 6/2013 lên tới hơn 2 tỷ đồng, cho 282 lượt hộ vay. Mức cho vay 4 triệu đồng/công trình, mỗi hộ được vay tối đa 2 công trình (nước sạch và vệ sinh môi trường). Nhờ có nguồn vốn vay ưu đãi này, bức xúc của người dân về vấn đề nước sạch được giải quyết. Toàn xã hiện có khoảng 80% số hộ có công trình nước sạch, vệ sinh bảo đảm tiêu chuẩn quốc gia về nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn.
Không chỉ riêng gia đình bác Nhuế, anh Đức, hàng nghìn hộ gia đình trong huyện Kiến Xương được hưởng lợi từ nguồn vốn cho vay Chương trình nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn. Ông Nguyễn Văn Đông, Giám đốc Phòng giao dịch NHCSXH huyện Kiến Xương cho biết: Những năm qua, Chương trình cho vay nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn là một trong những chương trình giải ngân vốn nhiều nhất.
Tổng dư nợ của Chương trình đạt 39 tỷ 935 triệu đồng, trong đó doanh số cho vay từ đầu năm đến nay đạt 5,035 tỷ đồng, cho 640 hộ vay. Hầu hết các hộ dân được vay đều sử dụng nguồn vốn hiệu quả, đúng mục đích. Tổng số công trình được xây dựng và đưa vào sử dụng là 1.259, trong đó có 622 công trình nước sạch, 637 công trình vệ sinh.
Đối tượng cho vay theo Chương trình tín dụng nước sạch không bó hẹp trong hộ nghèo, chính sách mà mọi người dân có nhu cầu về xây dựng công trình nước sạch và vệ sinh môi trường đều được vay. Hiện nay, nhu cầu vay Chương trình này rất lớn vì vậy trong quá trình triển khai thực hiện NHCSXH đã phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương, các tổ chức đoàn thể, tạo mọi điều kiện thuận lợi cho người dân tiếp cận nguồn vốn.
Nguồn vốn vay về nước sạch và vệ sinh môi trường cùng với các chương trình vay vốn ưu đãi khác đã và đang góp phần thay đổi bộ mặt nông thôn, nâng cao chất lượng cuộc sống. Việc ngày càng có nhiều hộ dân được sử dụng nước sạch góp phần rút ngắn con đường đi đến đích nông thôn mới.
Bài, ảnh: Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ