Cây ngô lai trên vùng đất bãi Tân Lễ
Nông dân xã Tân Lễ (Hưng Hà) chăm bón ngô trên vùng đất bãi.
Tân Lễ có lợi thế là một trong những xã có diện tích đất bãi ven sông lớn với khoảng 170 ha. Những năm trước đây, diện tích đất bãi chỉ trồng lạc cho hiệu quả kinh tế thấp, đời sống nhân dân bấp bênh. Chính quyền xã đã tích cực vận động người dân thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng, đưa nhiều giống cây mới vào thử nghiệm, chọn ngô lai làm cây trồng chủ lực trên vùng đất bãi. Đến nay, cây ngô đã chứng tỏ được hiệu quả kinh tế cao, phù hợp với điều kiện thổ nhưỡng của vùng đất này, hàng năm ngô cho năng suất cao, nhờ đó đời sống kinh tế của bà con trong xã ngày càng ổn định.
Đi dọc trên đê ven sông Luộc đoạn qua xã Tân Lễ, đâu đâu chúng tôi cũng thấy màu xanh bạt ngàn của cánh đồng ngô, cả những vùng đất trước đây bỏ hoang nay cũng được đưa vào sử dụng. Trên cánh đồng thôn Tân Hà, vợ chồng bác Trần Công Chấp đang chăm bón cho 7 sào ngô, hai bác vui vẻ cho biết: Từ khi UBND xã có chủ trương chuyển đổi cơ cấu cây trồng, đưa cây ngô lai vào trồng trên vùng đất bãi thì cuộc sống gia đình khá lên hẳn. Cây ngô lai không chỉ dễ chăm sóc mà cho hiệu quả kinh tế cao gấp từ 2 đến 3 lần so với trồng lạc.
Không những vậy, nếu trước kia hàng năm chỉ trồng được 2 vụ lạc thì đến nay trên cùng một diện tích canh tác, các gia đình có thể trồng tới 3 vụ, trong đó 2 vụ ngô và 1 vụ đậu tương. Sản phẩm ngô sau thu hoạch ngoài mục đích phục vụ cho chăn nuôi của địa phương còn có thể bán cho các công ty sản xuất thức ăn chăn nuôi ở Hưng Yên. Hiện nay từ việc luân canh ngô và đậu tương có thể thu tới trên 150 triệu đồng/ha/năm.
Sau gần chục năm cây ngô lai bén rễ trên vùng đất bãi Tân Lễ, đến nay đã có hàng trăm hộ trồng ngô với diện tích từ 2 sào cho đến hàng mẫu/hộ. Cũng nhờ cây ngô mà cuộc sống của người dân nơi đây đang dần được cải thiện. Hàng năm, HTX DVNN thường xuyên kết hợp Phòng Nông nghiệp và PTNT huyện mở nhiều lớp tập huấn, hướng dẫn kỹ thuật trồng và chăm sóc ngô cho bà con nông dân.
Bên cạnh đó, HTX Tân Lễ còn tiếp thu các giống ngô mới có năng suất cao cho bà con sản xuất. Các giống ngô được trồng chủ yếu hiện nay là NK6326, NK.6654 và ngô lai Bioseed B.265. Nhờ chú trọng chăm sóc nên hiện nay toàn bộ diện tích ngô đông của xã phát triển tốt, đang trong giai đoạn trổ cờ phun râu và sẽ cho thu hoạch vào tháng 12 tới.
Trao đổi với chúng tôi, ông Trần Ngọc Võ, Phó Chủ nhiệm HTX DVNN Tân Lễ cho biết: “Để giúp người dân phát triển kinh tế, UBND xã Tân Lễ thường xuyên vận động bà con đưa vào trồng thử nghiệm nhiều loại cây trên vùng đất bãi, từ đó xác định ngô là cây phù hợp với tổng diện tích hơn 150 ha/vụ. Nhờ trồng ngô mà chăn nuôi trong xã cũng phát triển, đến nay toàn xã đã hình thành hàng chục trang trại và 200 gia trại; khoảng 1.500 con trâu bò, 5.700 con lợn và hơn 78.000 con gia cầm; diện tích nuôi thả thủy sản hơn 45 ha; kinh tế của xã đang phát triển khá ổn định, đời sống nhân dân đang đổi thay từng ngày”.
Bài, ảnh: Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ