Khánh thành Nhà máy Bia Hà Nội - Thái Bình
Lễ cắt băng khánh thành Nhà máy bia Hà Nội - Thái Bình. Ảnh: Ngọc Linh
Đến dự có các đồng chí: Hồ Thị Kim Thoa, Thứ trưởng Bộ Công Thương; Đặng Xuân Thiều, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Tháng 10/2011, Tổng Công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội chính thức khởi công xây dựng Nhà máy Bia Hà Nội - Thái Bình tại Khu công nghiệp Sông Trà (Thành phố Thái Bình) trên quy mô diện tích 6,5ha. Dự án được chia 2 giai đoạn: giai đoạn 1 công suất 50 triệu lít bia/năm, giai đoạn 2 nâng công suất lên 100 triệu lít bia/năm với tổng vốn đầu tư 490 tỷ đồng.
Sau 2 năm, đến nay nhà xưởng, các công trình phụ trợ đã xây dựng xong, cơ bản đáp ứng việc mở rộng nâng công suất của Nhà máy lên 100 triệu lít bia/năm. Phần thiết bị cũng đã lắp đặt xong 70% gồm: hệ thống xử lý nguyên liệu, nhà nấu, hệ thống lọc, xử lý nước cấp, xử lý nước thải, hệ thống nhân men và bảo quản men...
Các thiết bị của khu sản xuất chính và dây chuyền chiết chai là hệ thống thiết bị hiện đại, đồng bộ, tiết kiệm năng lượng được nhập khẩu từ Đức, Mỹ, Italia và một số nước châu Âu. Tháng 7/2013, Nhà máy đã nấu thử mẻ bia đầu tiên và đến nay đã đi vào sản xuất thương mại. Với việc đưa Nhà máy Bia Hà Nội - Thái Bình đi vào hoạt động, dự kiến năm 2014, Tổng Công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội sẽ đóng góp cho ngân sách của Thái Bình khoảng 200 tỷ đồng và tạo việc làm cho hàng trăm lao động địa phương.
Phát biểu tại lễ khánh thành, đồng chí Hồ Thị Kim Thoa, Thứ trưởng Bộ Công Thương và đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao những nỗ lực của Tổng Công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội trong điều kiện nền kinh tế gặp nhiều khó khăn nhưng vẫn duy trì mở rộng quy mô sản xuất, tạo việc làm và tăng thu nhập cho người lao động. Việc đưa Nhà máy Bia Hà Nội - Thái Bình đi vào hoạt động có ý nghĩa rất quan trọng, góp phần thúc đẩy công nghiệp của Thái Bình phát triển, tăng thu ngân sách cho địa phương.
Các đồng chí đề nghị, thời gian tới Tổng Công ty tiếp tục đầu tư hoàn thiện các hạng mục công trình còn lại, lắp đặt máy móc thiết bị, đầu tư sản xuất an toàn, bảo đảm chất lượng và vệ sinh môi trường để sớm nâng công suất lên 100 triệu lít bia/năm. Bộ Công Thương cũng như tỉnh Thái Bình sẽ tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất để đơn vị sản xuất ổn định, tạo thêm nhiều việc làm và thu nhập cho người lao động.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ