Tỉnh ủy Thái Bình - Đảng ủy Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam Ký kết Quy chế phối hợp công tác
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ký kết Quy chế phối hợp với lãnh đạo Ngân hàng Agribank. Ảnh: Thành Tâm
Dự lễ ký có các đồng chí: Nguyễn Ngọc Bảo, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng thành viên Agribank; Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy và đại diện các ban, ngành liên quan.
Theo Quy chế phối hợp, Đảng ủy Agribank chủ trì, phối hợp với Tỉnh ủy Thái Bình trong công tác lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ kinh doanh của đơn vị thành viên trực thuộc Agribank đóng trên địa bàn tỉnh; trong công tác cán bộ cả trước khi bổ nhiệm và khi có quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, kỷ luật, điều động cán bộ chủ chốt của đơn vị thành viên Agribank trên địa bàn; trong công tác xây dựng Đảng và các đoàn thể chính trị - xã hội. Về phía Tỉnh ủy Thái Bình sẽ chủ trì, phối hợp với Agribank trong lãnh đạo thực hiện nghị quyết, quyết định của cấp ủy, chính quyền địa phương và trong lãnh đạo thực hiện một số nhiệm vụ công tác xây dựng Đảng.
Phát biểu tại lễ ký kết, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh khẳng định: Thái Bình về cơ bản vẫn là tỉnh nông nghiệp, trên 80% dân số sống ở khu vực nông thôn. Thời gian qua, kinh tế Thái Bình duy trì tốc độ tăng trưởng khá cao và ổn định; khu vực nông nghiệp, nông thôn, nông dân có nhiều chuyển biến tích cực, toàn diện trên các mặt. Có được kết quả đó, ngoài sự nỗ lực của địa phương còn có sự quan tâm hỗ trợ của các bộ, ngành, tập đoàn kinh tế của Trung ương, trong đó có Agribank. Tại Thái Bình, năm 2013 dự kiến Chi nhánh Agribank huy động vốn chiếm 33,4% tổng vốn huy động trên địa bàn và cho vay chiếm 25% tổng dư nợ trên địa bàn.
Ngoài làm tốt công tác kinh doanh, Agribank Chi nhánh Thái Bình còn tham mưu cho Agribank tổ chức các hoạt động xã hội, 5 năm qua Agribank đã đóng góp cho các hoạt động nhân đạo từ thiện tại Thái Bình hàng chục tỷ đồng. Việc ký kết Quy chế sẽ cụ thể hóa các lĩnh vực phối hợp. Đây là lần đầu tiên có quy chế phối hợp giữa cấp ủy địa phương với các tập đoàn kinh tế, Tổng công ty nhà nước Trung ương. Sau khi ký kết, quan hệ giữa Agribank với Thái Bình sẽ đạt được nhiều thành tích mới, đóng góp tích cực cho sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Cũng tại lễ ký, Agribank đã trao tặng Hội Khuyến học tỉnh số tiền 300 triệu đồng.
Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ