Hành động thiết thực hướng về đại hội
Phân xưởng may áo sơ mi xuất khẩu của Xí nghiệp may Thái Hà. Ảnh: Thành Tâm
Trên khắp các nẻo đường, ở mỗi góc phố, từ thành thị đến vùng thôn quê, hòa cùng cờ hoa rực rỡ là một không khí thực sự phấn khởi hiện rõ trong ánh mắt, nụ cười của người dân quê lúa. Tất cả đều hướng về Đại hội với một niềm tin sắt son: Dưới sự lãnh đạo của Đảng, với tinh thần đoàn kết, quyết tâm vượt lên mọi khó khăn, Thái Bình sẽ tiến nhanh, tiến mạnh, tiến vững chắc trên con đường công nghiệp hóa, hiện đại hóa.
Niềm tin ấy được thể hiện rõ qua từng lời nói, mỗi việc làm. “Từ mấy tháng trước, cùng với việc sơ kết công tác hội 6 tháng đầu năm, chúng tôi đã phát động phong trào thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội Đảng các cấp tiến tới Đại hội Đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng. Mỗi cán bộ, hội viên làm một việc tốt dâng lên Đại hội” - bác Vũ Tú Vượng, chủ tịch Hội CCB xã Vũ Lạc tâm sự như thế trong câu chuyện với chúng tôi. Bác cho biết, mỗi cán bộ, hội viên CCB trong xã đều tự xác định: phải giữ vững và phát huy bản chất, truyền thống tốt đẹp của Bộ đội Cụ Hồ gắn với thực hiện Cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” và phong trào “CCB Thái Bình làm theo lời Bác”, hăng hái thi đua phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp, văn minh. “Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần này sẽ đề ra được những chủ trương, giải pháp đúng đắn cho chặng đường phát triển của tỉnh sắp tới” - người chiến binh già nói với ánh mắt ngời niềm tin.
Cùng chung suy nghĩ với đồng đội năm xưa, các bác Nguyễn Xuân Duyên, chủ tịch, và Phí Hồng Dương, phó chủ tịch hội CCB thành phố Thái Bình khẳng định thêm: Các thế hệ cán bộ, hội viên CCB thành phố rất phấn khởi trước những thành tựu trong phát triển kinh tế - xã hội mà tỉnh nhà đã đạt được trong nhiệm kỳ vừa qua.
Từ thành phố đến nông thôn, nơi nào cũng mang đậm dấu ấn của thời kỳ đổi mới với diện mạo mới ngày càng khang trang. Đó sẽ là cơ sở quan trọng để toàn tỉnh tiếp tục vươn lên giành được nhiều hơn nữa những đỉnh cao thắng lợi trong thời gian tới. Gần 9000 cán bộ, hội viên CCB thành phố Thái Bình mong muốn, từ Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII lần này sẽ mang lại cho quê hương thêm nhiều đổi mới, ngày càng phát triển đi lên.
Công tác xây dựng Đảng trong khóa tới phấn đấu đạt được nhiều kết quả tốt hơn nữa. Về kinh tế, cần lựa chọn những giải pháp vừa mang tính đột phá vừa bảo đảm cho sự phát triển ổn định, bền vững của tỉnh trong tương lai.
Cũng trong những ngày này, ở xã nông thôn mới Trọng Quan (Đông Hưng), cấp ủy, chính quyền và người dân nơi đây đang hướng về Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII với niềm tin tưởng vào sự thành công và tương lai tươi sáng của tỉnh. Mỗi người một việc, cùng chung tay góp sức vào phong trào thi đua yêu nước, làm giàu trên quê hương. An ninh chính trị ổn định, trật tự an toàn xã hội được giữ vững, diện mạo của một xã nông thôn mới đã và đang hình thành rõ nét hơn, đó là niềm phấn khởi, tự hào của tất cả người dân nơi đây.
Nhưng để bước tiếp trên chặng đường xây dựng nông thôn mới, cấp ủy, chính quyền và người dân Trọng Quan rất cần sự quan tâm nhiều hơn nữa của tỉnh, huyện. Ông Đầu Văn Phái, Bí thư Đảng ủy xã bày tỏ niềm tin, từ Đại hội này tỉnh sẽ có những quyết sách đúng đắn, mạnh mẽ cho quá trình phát triển kinh tế - xã hội chung và xây dựng nông thôn mới nói riêng.
Không phải là xã điểm xây dựng nông thôn mới nên băn khoăn của xã đa nghề Vũ Hội (Vũ Thư) là làm thế nào để phát triển bền vững. Nghề đã mang lại cho miền quê này một nền kinh tế khá phát triển, và trong những năm tới xã vẫn xác định đây là một trọng tâm. Song song với lợi ích kinh tế thì vấn đề không kém phần quan trọng là bảo vệ môi trường.
Bí thư Đảng ủy xã Ngô Xuân Thảo cho biết, xác định tầm quan trọng của vấn đề bảo vệ môi trường, góp phần để nghề và làng nghề phát triển bền vững, xã đã quy hoạch khu sản xuất tập trung gần 9 héc-ta song đến nay mới chỉ thu hút được một doanh nghiệp. Theo Bí thư Ngô Xuân Thảo, “cái bí” hiện nay nằm ở kinh phí cho công tác đền bù, giải phóng mặt bằng, xây dựng cơ sở hạ tầng vượt quá khả năng.
Vì vậy tỉnh nên có cơ chế tháo gỡ khó khăn cho những xã nghề, xã đa nghề như Vũ Hội. Khi đã xác định nghề và làng nghề là một trong những hướng quan trọng trong quá trình phát triển kinh tế - xã hội, cải thiện và nâng cao đời sống nhân dân - nhất là người dân khu vực nông thôn, thì việc tạo ra những hệ điều kiện cho nó phát triển bền vững là rất cần thiết. Nói như thế để thấy được nguyện vọng chính đáng của cấp ủy, chính quyền và người dân Vũ Hội. Họ tin, Đại hội sẽ có chủ trương, biện pháp để nền kinh tế của tỉnh phát triển nhanh, bền vững.
Rời Vũ Hội, trên đường về thành phố chúng tôi gặp từng tốp, từng tốp công nhân đang hối hả trở về nhà sau giờ tan ca. Những chiếc áo kẻ xanh đồng phục của Xí nghiệp may Thái Hà thuộc Công ty cổ phần May 10 khiến chúng tôi nhớ lại không khí lao động hăng say của 650 cán bộ, công nhân viên chức, người lao động nơi đây.
Họ đang khẩn trương hoàn thiện đơn hàng cho đối tác, cũng là chặng cuối trong đợt thi đua lập thành tích chào mừng Đại lễ 1000 năm Thăng Long Hà Nội và Đại hội Đảng các cấp. Giám đốc Xí nghiệp Trần Trọng Kim phấn khởi khoe: Riêng trong tháng cao điểm, toàn Xí nghiệp sản xuất được 240.000 sản phẩm, doanh thu đạt 218.000 USD. Đến hết tháng 9 đơn vị đã đạt tổng doanh thu hơn 1,7 triệu USD, tăng 25% so với cùng kỳ.
Với đà này, con số 2,3 triệu USD doanh thu xuất khẩu của cả năm 2010 chắc chắn sẽ được hoàn thành. Thu nhập của người lao động đạt mức bình quân 2,9 triệu đồng/ người/tháng. Kết quả đó là những bông hoa tươi thắm nhất mà tập thể cán bộ, công nhân viên, người lao động Xí nghiệp dâng lên chào mừng Đại hội.
Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng