Ngân hàng nông nghiệp&PTNT Đông Hưng Đồng hành cùng nông dân phát triển kinh tế
Hoạt động giao dịch tại Ngân hàng nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Đông Hưng. Ảnh: Ngọc Linh
Ngay sau khi tiếp thu tinh thần Quyết định số 67, Ngân hàng NN&PTNT đã phối hợp với UBND huyện tổ chức hội nghị nhằm triển khai sâu rộng chính sách cho vay tới toàn bộ 44 xã, thị trấn đồng thời UBND huyện cũng đã thành lập Ban chỉ đạo thực hiện Quyết định do đồng chí Phó chủ tịch UBND huyện làm trưởng ban.
Ngân hàng cũng ký kết hợp đồng trách nhiệm với Hội Nông dân, Hội Phụ nữ để xác định nhiệm vụ của các bên trong việc phối hợp cho vay cũng như việc đôn đốc thu hồi nợ. Thành lập Ban chỉ đạo và phối hợp với thôn trưởng, chi hội nông dân, phụ nữ các xã tổ chức họp dân tại các thôn để phổ biến nội dung chính sách của quyết định và thủ tục vay vốn của ngân hàng.
Tiến hành thành lập các tổ vay vốn do thôn trưởng hoặc chi hội trưởng nông dân, phụ nữ làm tổ trưởng nhằm thực hiện chuyển tải nguồn vốn đến tận tay bà con nông dân. Kết quả đến nay toàn huyện đã thành lập được 239 tổ vay vốn với 66.529 thành viên, dư nợ đạt 195 tỷ đồng. Ngoài trụ sở chính, ngân hàng duy trì 2 điểm giao dịch tại xã Thăng Long và Châu Giang đáp ứng cơ bản nhu cầu vốn và các dịch vụ ngân hàng phục vụ cho phát triển kinh tế xã hội và nhu cầu tiêu dùng của nhân dân.
Để bảo đảm nguồn vốn, hàng năm Ngân hàng đã chủ động xây dựng kế hoạch huy động vốn, lấy việc huy động nguồn vốn ổn định từ dân cư để tăng vốn đầu tư cho nhu cầu phát triển kinh tế của huyện, đặc biệt là lĩnh vực nông nghiệp nông thôn nhằm thúc đẩy quá trình chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tăng thu nhập cho nhân dân.
Đến hết 7/ 2010 nguồn vốn huy động của ngân hàng đạt 456,7 tỷ đồng, tăng gấp 9,3 lần so với nguồn vốn năm 1999, tốc độ tăng trưởng nguồn vốn hàng năm khoảng 25%. Dư nợ cho vay cũng đạt khá cao, đạt 378,7 tỷ đồng với 12.250 hộ, tăng gấp 18,9 lần so với dư nợ năm 1999, trong đó riêng dư nợ cho vay nông nghiệp nông thôn đạt 342 tỷ đồng, chiếm 90,3%, tốc độ tăng trưởng dư nợ cho vay bình quân hàng năm là 26%.
Số hộ gia đình cá nhân còn dư nợ là 12.250 hộ, chiếm 95,5% so với tổng khách hàng, trong đó dư nợ cho vay lĩnh vực trồng trọt là 68,5 tỷ đồng với 2.704 hộ, chăn nuôi 169 tỷ đồng với 6.380 hộ, công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp 39 tỷ đồng với 1.092 hộ, thương mại dịch vụ 30 tỷ đồng với 1.096 hộ, lĩnh vực tiêu dùng 25 tỷ đồng với 1.173 hộ, các ngành nghề khác 10 tỷ đồng với 105 hộ.
Tính chung doanh số cho vay đối với nông nghiệp nông thôn trong 10 năm qua đạt 2.074 tỷ đồng, bình quân cho vay hàng năm đạt 207 tỷ đồng với 11.270 lượt khách. Trong đó doanh số cho vay đầu tư cho lĩnh vực chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi đạt 663 tỷ đồng với 19.390 lượt hộ vay, phát triển chăn nuôi đạt 495 tỷ đồng với 19.007 lượt hộ, phát triển làng nghề đạt 610 tỷ đồng với 1.760 lượt hộ, cánh đồng có thu nhập 50 triệu/ha/năm là 15 tỷ đồng với 1.850 lượt khách vay...
Ngân hàng cũng đã thực hiện tốt chính sách hỗ trợ lãi suất tiền vay giúp các doanh nghiệp, hộ gia đình cá nhân sản xuất kinh doanh giảm bớt khó khăn duy trì và ổn định sản xuất. Tính đến hết tháng 7/2010 Ngân hàng đã cho vay hỗ trợ lãi suất theo các quyết định của Chính phủ đối với nông nghiệp nông thôn là 78,5 tỷ đồng, số tiền lãi đã hỗ trợ là 1,5 tỷ đồng với 1.639 hộ được hỗ trợ.
Nhìn chung kết quả cho vay phục vụ phát triển nông nghiệp nông thôn trong 10 năm qua đã góp phần không nhỏ vào quá trình chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, phát triển vùng sản xuất hàng hóa, cơ giới hóa trong sản xuất nhất là kinh tế trang trại, gia trại. Toàn huyện có 1.261 gia trại, 378 trang trại trong đó ngân hàng đã đầu tư vốn cho 1.147 gia trại và trang trại với số tiền 47 tỷ đồng. Đa số các hộ đều sử dụng vốn hiệu quả, bình quân thu lãi vài chục triệu/năm, điển hình như bác Bùi Thanh Hà, Hoàng Thị Xuyến xã Đông La, Nguyễn Văn Lâm, Bùi Thọ Thính xã Đông Sơn.
Để thực hiện tốt chính sách phục vụ phát triển nông nghiệp nông thôn, trong thời gian tới ngân hàng tăng cường mở rộng và nâng cao hiệu quả đầu tư vốn cho kinh tế nông nghiệp nông thôn theo Nghị đinh 41 của chính phủ. Bám sát các chương trình mục tiêu kinh tế của huyện đặc biệt là lĩnh vực nông nghiệp nông thôn để xây dựng kế hoạch và các chương trình hành động cụ thể. Tiếp tục thực hiện tốt công tác tuyên truyền, giữ vững là kênh dẫn vốn hàng đầu trên địa bàn tới nông dân, giúp nông dân thoát nghèo vươn lên làm giàu chính đáng.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng