Quỳnh Hoa Nhiều giải pháp bảo vệ môi trường
Đường giao thông ở xã Quỳnh Hoa (Quỳnh Phụ) luôn được vệ sinh sạch sẽ.
Quỳnh Hoa nằm ở phía Bắc huyện Quỳnh Phụ, có tổng diện tích đất tự nhiên 766,48ha với 7.569 nhân khẩu. Những năm gần đây, nhân dân địa phương nỗ lực phát triển kinh tế, đầu tư xây dựng gia trại chăn nuôi, các cơ sở chế biến lương thực, thực phẩm, nghề tiểu thủ công nghiệp; các cơ sở sản xuất, kinh doanh các mặt hàng thủ công phát triển... Do đó, vấn đề môi trường của địa phương, được chính quyền rất chú trọng đã có nhiều giải pháp phù hợp để duy trì hiệu quả việc giữ gìn vệ sinh môi trường tại các khu dân cư. Ông Nguyễn Trung Thu, Chủ tịch UBND xã cho biết: Nhằm bảo vệ môi trường sống trong lành ở các khu dân cư, chính quyền địa phương đã chỉ đạo các đoàn thể đẩy mạnh công tác tuyên truyền, như thông qua hệ thống truyền thanh xã cũng như trong các buổi sinh hoạt, hội họp từ xã đến thôn, vận động nhân dân thực hiện tốt công tác bảo vệ môi trường, nhất là thu gom, xử lý rác thải. Cùng với đó, chính quyền phối hợp với các hội, đoàn thể lồng ghép với cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”. Hội Phụ nữ đẩy mạnh thực hiện việc xây dựng gia đình “5 không, 3 sạch”, tổ chức tập huấn, tuyên truyền cho nhân dân về vệ sinh môi trường. UBND xã còn phát động cán bộ, đảng viên, nhân dân vào ngày 24 hàng tháng tích cực tham gia vệ sinh môi trường. Đồng thời, triển khai thực hiện có hiệu quả nhiều biện pháp nhằm bảo vệ môi trường như: thành lập tổ thu gom rác thải tại 9 thôn, xây dựng bãi rác tập trung, quy hoạch chợ... Ngoài ra, Quỳnh Hoa luôn đẩy mạnh công tác tuyên truyền vận động nhân dân trong xã làm công trình vệ sinh tự hoại, vận động những hộ chăn nuôi gia súc, gia cầm xây dựng hầm biogas... nhằm nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của người dân đối với môi trường sống, thấy được lợi ích của việc bảo vệ môi trường. Tuyên truyền cho các hộ buôn bán ở khu vực chợ phải luôn ý thức giữ gìn vệ sinh chung; các hộ giết mổ, bán gia súc, gia cầm phải cam kết bảo đảm an toàn thực phẩm. Các ban ngành chuyên môn tập huấn phổ biến kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm cho tất cả các hộ kinh doanh thực phẩm tại chợ; cải tạo hệ thống cống thoát, thải nước, bảo đảm vệ sinh, không gây ô nhiễm môi trường. Vận động nhân dân sử dụng nguồn nước hợp vệ sinh trong sinh hoạt, chế biến thực phẩm hàng ngày cho gia đình. Việc thu gom rác thải phát sinh trong quá trình sản xuất, kinh doanh, sinh hoạt hàng ngày của người dân tại các khu dân cư luôn được chú trọng. Hiện nay, Quỳnh Hoa đã thành lập 9 tổ thu gom rác thải trên 9 thôn với 18 thành viên. Các tổ thu gom rác thải được trang bị quần áo, bảo hộ lao động, xẻng xúc rác, xe chuyên chở rác. Việc thành lập tổ thu gom rác thải ở các thôn không chỉ đưa việc thu gom rác thải sinh hoạt trong khu dân cư trở thành công việc thường ngày, mà còn góp phần nâng cao ý thức, trách nhiệm, tính tự giác của mỗi người dân và của cộng đồng trong việc giữ gìn vệ sinh môi trường. Từ khi có đội thu gom rác thải, vệ sinh môi trường trên địa bàn xã được cải thiện, đường thôn, ngõ xóm sạch sẽ hơn. Xã đã quy hoạch 1 bãi rác tập trung với diện tích 10.000m2 xử lý rác theo hình thức chôn lấp và làm thủ tục xin cấp trên xây dựng lò đốt rác tập trung.
Với những nỗ lực trong công tác bảo vệ môi trường, hiện nay môi trường sống ở nông thôn xã Quỳnh Hoa đã thay đổi rõ rệt. Trong thời gian tới, Quỳnh Hoa tiếp tục tuyên truyền, tạo chuyển biến mạnh mẽ trong nhận thức, ý thức tự giác thực hiện của nhân dân, đồng thời đẩy mạnh xã hội hóa, huy động sự vào cuộc của chính người dân, bảo đảm môi trường luôn xanh, sạch, đẹp.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư