Quỳnh Phụ Cân đối thu, chi thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội
Cân đối thu, chi đã thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, đặc biệt là phong trào xây dựng nông thôn mới ở Quỳnh Phụ. Trong ảnh: Ðường giao thông nông thôn xã Quỳnh Minh (Quỳnh Phụ). Ảnh: Lưu Ngần
Trong công tác thu ngân sách, để đạt được kế hoạch dự toán cấp trên giao, cùng với việc thành lập Ban Chỉ đạo thu ngân sách huyện do đồng chí Chủ tịch UBND huyện làm Trưởng ban, Quỳnh Phụ còn xây dựng kế hoạch triển khai cụ thể các giải pháp thu, trong đó đặc biệt chú trọng công tác tuyên truyền; sự phối hợp của các ban, ngành, đoàn thể trong việc tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp và trong công tác quản lý thu; tăng cường kiểm tra chống thất thu và truy thu nợ thuế; tổ chức giao ban định kỳ hàng quý, từ đó bổ khuyết kịp thời các giải pháp thu trong quý tiếp theo. Bên cạnh đó, Quỳnh Phụ còn tập trung thu các loại thuế phát sinh trong năm, chỉ đạo Chi cục Thuế, Phòng Tài chính - Kế hoạch và Kho bạc Nhà nước huyện tích cực phối hợp với các địa phương thực hiện tốt việc thu thuế xây dựng cơ bản qua quyết toán và thanh toán vốn; tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất nghiêm túc để khai thác tạo nguồn thu ngân sách nhà nước. Trong tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn, nhiều chỉ tiêu thu đạt tỷ lệ cao như: thu khu vực ngoài quốc doanh (tổng thu 47,68 tỷ đồng, đạt 123,7% dự toán, tăng 14,4% so với năm 2013); lệ phí trước bạ (tổng thu 9,82 tỷ đồng, đạt 133,2% dự toán, tăng 32,3% so với năm 2013); thuế thu nhập cá nhân (tổng thu 2,6 tỷ đồng, đạt 133,3% dự toán, tăng 2,5% so với năm 2013), tiền sử dụng đất (tổng thu 80 tỷ đồng, đạt 103,9% so với dự toán, tăng 103,3% so với năm 2013)…
"Quyết liệt chỉ đạo triển khai thực hiện nhiệm vụ thu ngân sách, kết thúc năm 2014 Quỳnh Phụ có số nộp ngân sách nhà nước cao nhất từ trước đến nay, là năm hoàn thành và vượt toàn diện tất cả các chỉ tiêu với số tuyệt đối tăng cao so với dự toán và cùng kỳ." (Ông Nguyễn Khắc Thận, Chủ tịch UBND huyện) |
Cùng với nhiệm vụ thu, hoạt động chi ngân sách trên địa bàn huyện đã bảo đảm kịp thời, đầy đủ nguồn kinh phí theo dự toán được duyệt và nhu cầu chi đột xuất của địa phương. Ngay từ đầu năm, Quỳnh Phụ đã chủ động bố trí chi cho các nhiệm vụ chính trị và đặc thù của các địa phương, đơn vị để từ đó có kế hoạch sử dụng vốn hiệu quả và hợp lý. Bên cạnh đó, Quỳnh Phụ cũng chỉ đạo các ngành và địa phương sử dụng 50% nguồn tăng thu từ thuế, phí, 100% tiền tăng thu tiền sử dụng đất và các nguồn tiết kiệm tăng thêm để tập trung xử lý nợ đọng xây dựng cơ bản; tập trung tạo nguồn xây dựng nông thôn mới theo Quyết định số 717 của UBND tỉnh với tổng số tiền đã tiết kiệm 4,617 tỷ đồng, trong đó huy động đóng góp tự nguyện 717 triệu đồng và tiết kiệm 10% chi tiêu dùng thường xuyên 3,9 tỷ đồng.
Năm 2015, huyện Quỳnh Phụ xây dựng dự toán thu ngân sách nhà nước với tổng số tiền 605,8 tỷ đồng, tăng 6,1% so với dự toán năm 2014; tổng chi ngân sách 596,2 tỷ đồng, tăng 6% so với dự toán năm 2014.
Năm 2014:
|
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ