Quản lý hạ tầng và trạm xử lý nước thải ở một số khu công nghiệp còn khó khăn
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu kết luận cuộc họp.
Toàn tỉnh hiện có 6 KCN, diện tích quy hoạch trên 980ha, đã cho thuê gần 400ha, tỷ lệ lấp đầy bình quân các KCN đạt 85,46%. Tổng vốn đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng 6 KCN giai đoạn 2002 - 2015 là trên 794 tỷ đồng, trong đó vốn ngoài ngân sách chiếm 64%, vốn ngân sách nhà nước 36%. Hiện nay, UBND tỉnh giao Trung tâm Dịch vụ KCN là đơn vị sự nghiệp có thu (trực thuộc Ban Quản lý các KCN tỉnh) quản lý 4 KCN được đầu tư hạ tầng bằng vốn ngân sách nhà nước; tự chủ 100% kinh phí hoạt động, nguồn thu từ tiền sử dụng hạ tầng và phí xử lý nước thải của các doanh nghiệp trong KCN. Tuy nhiên, việc thu phí sử dụng hạ tầng gặp khó khăn, một số doanh nghiệp cố tình không nộp. Kết quả thu phí sử dụng hạ tầng KCN từ năm 2006 đến nay mới đạt trên 16 tỷ đồng. Việc đấu nối nước thải của các doanh nghiệp tại KCN chưa triệt để. Để bảo đảm công tác quản lý nhà nước đạt hiệu quả, Ban Quản lý các KCN tỉnh kiến nghị tỉnh điều chỉnh mức thu phí sử dụng hạ tầng KCN Nguyễn Đức Cảnh, KCN Phúc Khánh, tăng mức thu phí nước thải Trạm xử lý nước thải KCN Nguyễn Đức Cảnh và KCN Gia Lễ.
Kết luận cuộc họp, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Ban Quản lý các KCN tỉnh cần có các giải pháp thu hút doanh nghiệp đầu tư nhiều hơn vào các KCN. Về xử lý nước thải, Ban Quản lý các KCN tỉnh tham mưu cho tỉnh bổ sung, điều chỉnh cơ chế sát thực tiễn, phù hợp với hoạt động của các doanh nghiệp tại các KCN. Đối với Trạm xử lý nước thải KCN Gia Lễ, phải rà soát, bố trí lao động để phát huy hiệu quả. Ngoài ra phải chủ động làm việc với huyện Tiền Hải về vấn đề xử lý chất thải rắn tại KCN Tiền Hải. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Ban Quản lý các KCN tỉnh lấy ý kiến của các sở, ngành, sớm xây dựng kế hoạch tăng mức phí sử dụng hạ tầng, phí nước thải trình UBND tỉnh. Đồng thời tập trung đẩy nhanh tiến độ thi công những hạng mục công trình giao thông đang triển khai trong các KCN, thường xuyên báo cáo khó khăn, vướng mắc về tỉnh để kịp thời giải quyết.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân