Khởi sắc Vũ Đoài
Trạm y tế xã Vũ Đoài được đầu tư xây mới kịp thời phục vụ nhu cầu khám, chữa bệnh của nhân dân. Ảnh Thành Tâm
Đại hội Đảng bộ Vũ Đoài nhiệm kỳ 2010-2015 xác định: Là địa phương không có tiềm năng thuận lợi để phát triển kinh tế công nghiệp - dịch vụ thương mại; xã không có chợ và bến bãi, ngành nghề thủ công nhỏ lẻ, manh mún, tự phát; vì vậy phát triển kinh tế nông nghiệp những năm tới vẫn là nhiệm vụ hàng đầu, trọng tâm.
Hai lĩnh vực chủ lực là trồng trọt và chăn nuôi được Đại hội tập trung phân tích làm rõ từng điểm mạnh, yếu và đi đến thống nhất với mục tiêu: Tập trung khai thác tối đa trên 400 ha đất canh tác lúa màu, đưa hệ số sử dụng đất đạt 3 lần/năm; đưa vụ đông thành vụ sản xuất chính với cây đậu tương hàng hóa. Tiếp tục quy hoạch khu chăn nuôi tập trung, chỉnh trang lại đồng ruộng theo tiêu chí nông thôn mới.
Với định hướng lâu dài và kế hoạch chi tiết, cụ thể vạch ra cho từng năm, từng mùa vụ, năm 2010, Vũ Đoài đã vượt lên dẫn đầu huyện cả về diện tích, năng suất và giá trị. Để đạt được điều đó, cấp ủy, chính quyền từ xã đến 11 thôn đều vào cuộc tích cực chỉ đạo nhân dân tuân thủ nghiêm cơ cấu thời vụ, giống lúa. Từ năm 2009, Vũ Đoài bỏ hẳn các giống lúa dài ngày, 100% diện tích gieo cấy bằng mạ sân trên nền đất cứng, trong đó 70% giống lúa chất lượng cao.
Do tuân thủ lịch thời vụ nên 219 ha đậu tương, bằng 70% diện tích đất 2 lúa được gieo trong khung thời vụ tốt nhất đạt năng suất bình quân 55-60 kg/sào, cá biệt có hộ đạt 70 kg/sào, trừ chi phí lãi 150-180 ngàn đồng/sào. Toàn xã có 55 hộ trồng từ 0,5 ha trở lên, 5 hộ trồng 1,5 ha được khen thưởng. Lợi nhuận thu được đạt 12,4- 13,8 triệu đồng/ ha. Tổng giá trị vụ đông toàn xã đạt trên 3 tỷ đồng.
Vũ Đoài còn là một trong ba xã dẫn đầu về chăn nuôi của huyện. Đi đầu cho xu hướng chăn nuôi hàng hóa, thay cho tập quán tận dụng phụ phẩm trong nông nghiệp là 34 trang trại, 197 gia trại, góp phần tích cực đưa tổng đàn lợn toàn xã đạt trên 8000 con, 32.000 gia cầm, trên 400 con trâu bò.
Để khắc phục nạn ô nhiễm môi trường do chăn nuôi phân tán trong khu dân cư, sau khi thực hiện dồn điền đổi thửa đất nông nghiệp, xã đã quy hoạch cánh đồng thủy sản + vùng chăn nuôi tập trung diện tích 24 ha. HTX dịch vụ nông nghiệp làm tốt dịch vụ tiêm phòng cho đàn gia súc, gia cầm, đạt tỷ lệ trên 92% trở lên. Địa phương thường xuyên tổ chức các hội nghị, hội thảo chuyển giao tiến bộ KHKT chăn nuôi. Năm 2010, xã đầu tư 15 triệu đồng cho công tác tiêm phòng xử lý môi trường, tuyên truyền nâng cao ý thức chủ hộ sản xuất.
Là một trong 5 xã được huyện chọn làm điểm quy hoạch dồn điền đổi thửa, Vũ Đoài tập trung thực hiện 3 mục tiêu chính trong năm 2010 là: Dồn đổi đất 5% về vị trí tập trung phục vụ xây dựng cơ sở hạ tầng; vận động nhân dân góp đất nông nghiệp; đào đắp 70% kế hoạch giao thông đồng ruộng, mương máng. Về kinh phí: nhân dân góp 30%, UBND xã và HTX góp 70% lấy từ nguồn cấp bù thủy lợi phí và đấu giá quyền sử dụng đất, nhằm hoàn chỉnh hệ thống thủy lợi phục vụ sản xuất; Bên cạnh đó thực hiện dồn điền đổi thửa tạo ra những ô thửa lớn cho các hộ gia đình canh tác thuận lợi, phấn đấu sau dồn đổi đạt 1,4 thửa/hộ.
Đây thực sự là cuộc cách mạng ruộng đất nhằm quy vùng sản xuất, chỉnh trang lại đồng ruộng, thay đổi tư duy nhận thức làm ăn manh mún, nhỏ lẻ trong nhân dân, là cơ sở sở tiếp thu cơ giới hóa, giảm chi phí sản xuất. Qua hơn 3 tháng triển khai với nhiều khó khăn phức tạp, hiện nay, Vũ Đoài đã cơ bản hoàn thành nội dung đề án dồn điền đổi thửa, là một trong số xã hoàn thành sớm kế hoạch đề ra.
Vào những ngày lập xuân 2011, tranh thủ thời tiết ấm, thuận lợi, nông dân Vũ Đoài xuống đồng gieo cấy lúa xuân. Năm nay, 189,4 ha, bằng 60% diện tích được gieo vãi, gieo sạ vào ngày 15-22/2/2011. Đồng thời, nhân dân còn chuẩn bị các điều kiện để gieo trồng 50 ha cây màu xuân, chủ lực là cây ngô 41 ha. Hy vọng Vũ Đoài sẽ gặt hái những mùa vụ bội thu, tiếp tục giữ vững thành tích đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua của huyện.
Bảo Linh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng