Làm giàu nhờ nuôi ếch
Anh Đỗ Đường Cường(người mặc áo trắng) đang giới thiệu về mô hình nuôi ếch. Ảnh Ngọc Trâm
Trong khi hầu hết các hộ dân ở xã An Khê (Quỳnh Phụ) chọn nuôi các con vật truyền thống như trâu bò, lợn, gia cầm hay cá thì gia đình anh Đỗ Đường Cường (thôn Lộng Khê 4) lại lựa chọn cho mình hướng đi riêng, đó là nuôi ếch thương phẩm. Bắt đầu làm quen từ năm 2004, đến nay mô hình nuôi ếch thương phẩm đang phát huy tốt hiệu quả, trở thành nguồn thu nhập chính của gia đình anh Cường.
Trao đổi với chúng tôi, anh Cường cho biết, gia đình anh bắt đầu làm quen và đưa giống ếch thịt vào nuôi từ năm 2004, nhưng lúc đầu do chưa có kỹ thuật lại thiếu mặt bằng nên chỉ nuôi với số lượng ít để tìm hiểu kỹ hơn về tập tính của loài vật này. Sau đó nhận thấy hiệu quả kinh tế mà con ếch mang lại, vợ chồng anh đã bàn nhau và đi đến quyết định dồn đổi toàn bộ số ruộng của gia đình hiện có thành mảnh lớn liền kề và đầu tư xây dựng khu vực chuyên nuôi ếch thương phẩm rộng 4,5 sào ven sông Hoá.
Trên khu vực chuyển đổi, anh cho đào ao ở khu vực trung tâm, vừa tận dụng để nuôi cá, vừa lấy nước ra vào tạo môi trường sống cho ếch. Sau khi nuôi thử nghiệm một số giống ếch đang có trên thị trường, gia đình anh quyết định chọn nuôi giống ếch của Thái Lan. Theo lời anh Cường thì so với các giống ếch khác, ếch Thái Lan phàm ăn, nhanh lớn, rất thích ứng với hình thức nuôi công nghiệp và ít bệnh tật.
Về thức ăn cho ếch, anh sử dụng phần lớn bằng thức ăn công nghiệp đồng thời tận dụng thêm nguồn thức ăn sẵn có là ốc bươu vàng băm hoặc xay nhỏ sau đó đem nấu chín để bổ sung cho ếch. Mỗi ngày ếch cần ăn 2 bữa, sau khoảng 4 tháng chăm nuôi là có thể xuất bán, lúc này trung bình một con ếch có trọng lượng khoảng 0,2- 0,3kg.
Năm 2010, gia đình anh Cường đã cung cấp cho thị trường khoảng 1 tấn ếch thịt, với giá bán trung bình 50.000đ/ 1kg, gia đình anh thu về 50 triệu đồng. Trừ đi khoảng 50% tiền giống và thức ăn, gia đình thu lãi khoảng 25 triệu đồng. Ngoài nuôi ếch thịt, gia đình anh Cường còn dành riêng một khu đất để nuôi 80 cặp ếch sinh sản bố mẹ. Để có kỹ thuật nuôi ếch sinh sản, anh đã phải lặn lội vào tận Thanh Hoá học tập mô hình và mua con giống bố mẹ. Đến nay anh đã hoàn toàn làm chủ việc cho ếch sinh sản.
Mỗi năm anh xuất bán hai lứa ếch giống vào tháng 3 và tháng 6. Với số ếch bố mẹ hiện có, trung bình hàng năm gia đình anh Cường xuất bán cho thị trường khoảng 7 vạn con ếch giống, phần còn lại anh chuyển sang nuôi thương phẩm. Mô hình khép kín này giúp gia đình anh vừa có thêm thu nhập, vừa chủ động được nguồn ếch giống tại chỗ.
P.V
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng