Theo dấu chân thợ điện
Điện lực Tiền Hải khắc phục hệ thống lưới điện sau bão số 1.
Tan hoang sau bão
Bão đổ bộ vào tỉnh ta có sức gió mạnh kèm theo lượng mưa nhiều làm tăng độ bão hòa của nền đất, tác động đến các công trình, cây xanh gãy đổ, đường dây điện bị đứt ở nhiều tuyến, gãy hàng nghìn cột điện trung thế, hạ thế, trạm biến áp bị hỏng; đường dây cao thế 110kV bị sự cố, gây đình trệ việc cung cấp điện. Đây là cơn bão lớn, gây thiệt hại về cơ sở hạ tầng cho ngành điện. Mặc dù những năm qua ngành điện đã thường xuyên cải tạo hệ thống lưới điện và chủ động các phương án ứng phó với thiên tai, tuy nhiên bão số 1 với sức gió giật mạnh trong thời gian dài nên thiệt hại do bão gây ra đối với ngành điện là ngoài sức tưởng tượng. Đường dây trung áp, hạ thế gãy đổ 2.200 cột, dây đứt 150km, sứ hỏng hơn 5.000 quả, 10 trạm biến áp đổ sập... trong đó Tiền Hải, Kiến Xương là hai địa phương bị thiệt hại về hạ tầng lưới điện nhiều nhất. Điện lực Tiền Hải thiệt hại đường dây cao thế có 31 cột điện đổ, 124 cột gãy, 28 cột nghiêng và đường dây hạ thế gãy 739 cột, nghiêng 680 cột, 44km dây điện bị đứt, thiệt hại hơn 30 tỷ đồng. Đối với Điện lực Kiến Xương, về lưới điện trung thế gãy đổ 226 cột, đứt 26km dây, xà sứ 600 cái, 3 trạm biến áp bị hỏng; đường dây hạ thế gãy 307 cột, 21km dây bị đứt, nghiêng 468 cột, công tơ bị vỡ 110 cái...
Điện lực thành phố Thái Bình huy động nhân lực, vật tư sớm khắc phục hậu quả sau bão số 1.
Chủ động phương châm "4 tại chỗ"
Năm 2016, dự báo tình hình thời tiết, thiên tai tiếp tục diễn biến phức tạp, bất thường, ngày càng cực đoan và khó lường. Do đó, đối với công tác phòng, chống lụt bão, ngành điện không chủ quan, lơ là, bao giờ cũng chủ động triển khai sớm trước mùa mưa bão hàng năm. Các cuộc diễn tập giả định trong mọi tình huống khi bão đổ bộ, mưa to được ngành điện tổ chức định kỳ cho cán bộ, công nhân viên, người lao động. Ngoài ra, các đơn vị còn đẩy mạnh đầu tư nâng cấp các trạm biến áp, các đường dây tải điện, thay thế, đại tu những thiết bị không đạt tiêu chuẩn. Chuẩn bị vật tư, thiết bị, phương tiện, thành lập các đội phản ứng nhanh ứng phó với bão lụt. Tổ chức ra quân phát quang hành lang tránh cây cối va chạm vào đường dây. Tuyên truyền các quy định an toàn trong sử dụng điện đến khách hàng. Các đơn vị thường xuyên kiểm tra, nhắc nhở, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm hành lang bảo vệ an toàn lưới điện, ngăn ngừa nguy cơ, sự cố tai nạn điện trong mùa mưa bão. Lập phương án cấp điện khi có mưa bão trong đó ưu tiên cấp điện các trọng điểm như trạm bơm chống úng và các đơn vị chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn...
Điện lực Quỳnh Phụ sửa chữa máy biến áp.
Cũng như các đơn vị điện lực trong tỉnh, Điện lực Vũ Thư đã khẩn trương triển khai các giải pháp khắc phục sự cố lưới điện. Mặc dù đã gần nửa tháng sau bão số 1 nhưng đến nay hình ảnh những hàng cột điện, dây điện bị đứt đổ la liệt trong toàn huyện vẫn là nỗi ám ảnh chưa thể quên. Ông Đào Quốc Thuận, Giám đốc Điện lực Vũ Thư chia sẻ: Do được tập huấn từ trước nên sau bão số 1, Điện lực Vũ Thư đã tổ chức 100% cán bộ, công nhân viên, ứng trực và xuống cơ sở, khắc phục xong sự cố lưới điện 35kV, 10kV, lưới điện hạ thế cấp điện kịp thời đến các trạm bơm tiêu úng, cơ quan chủ chốt, cụm công nghiệp… Chỉ đạo công nhân phối hợp với các đơn vị thi công triển khai thay mới, gia cố móng hơn 1.400 cột điện trung thế, hạ thế; kéo lại 23.000m dây dẫn bị chùng võng, thay thế xà, sứ và gần 2.350 công tơ các loại. Hiện nay, hệ thống lưới điện Vũ Thư đã cung cấp điện ổn định trở lại phục vụ khách hàng. Tuy nhiên, để củng cố toàn bộ hạ tầng cơ sở lưới điện bảo đảm an toàn, đơn vị tiếp tục động viên công nhân khắc phục mọi khó khăn sửa chữa đường dây, các cột nghiêng ngả, xà sứ bị nứt… Ông Vũ Ngọc Tú, công nhân Điện lực Quỳnh Phụ cho biết: Thực hiện tốt theo phương châm "4 tại chỗ" trong phòng, chống lụt bão, đơn vị đã chuẩn bị đầy đủ vật tư, phương tiện, anh em công nhân không quản ngày đêm, mưa gió sẵn sàng nhận lệnh xuống cơ sở sửa chữa hệ thống lưới điện bị sự cố, trong đó ưu tiên sửa chữa đường dây cấp điện cho các trạm bơm chống úng, các đường dây trung thế, cơ quan chủ chốt, trạm y tế…
(Còn nữa)
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần