Kiểm tra, chỉ đạo sản xuất công nghiệp, nông nghiệp tại huyện Tiền Hải
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra Phòng điều hành tại Công ty TNHH Sản xuất - Kinh doanh sứ Hảo Cảnh.
Qua kiểm tra thực tế tình hình sản xuất tại Công ty TNHH Sản xuất - Kinh doanh sứ Hảo Cảnh và Công ty Cổ phần gạch ốp lát Thái Bình (Khu Công nghiệp Tiền Hải), đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao những đóng góp của các doanh nghiệp trên địa bàn huyện Tiền Hải nói riêng và tỉnh Thái Bình nói chung trong phát triển kinh tế - xã hội.
Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh nhất trí với kiến nghị mở rộng sản xuất, tuy nhiên các công ty cần phải tiết kiệm trong việc sử dụng đất. Khi mở rộng, các công ty cần ưu tiên đầu tư dây chuyền sản xuất theo công nghệ tiên tiến, hiện đại để không bị lạc hậu, đồng thời giảm thiểu ô nhiễm môi trường.
Đối với kiến nghị của UBND huyện Tiền Hải về việc đường vào khu xử lý rác thải của Khu Công nghiệp Tiền Hải hiện đang bị xuống cấp nghiêm trọng, cần được đầu tư, nâng cấp theo hình thức xã hội hóa, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh giao cho huyện Tiền Hải chủ trì, phối hợp với Ban quản lý các khu công nghiệp và các doanh nghiệp bàn bạc, xây dựng kế hoạch, giải quyết trong thời gian sớm nhất.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra lúa xuân tại xã Tây Ninh (Tiền Hải).
Vụ xuân năm 2017, huyện Tiền Hải gieo cấy 10.230ha lúa. Do tuân thủ nghiêm lịch thời vụ, quy trình sản xuất nên đến nay, toàn bộ diện tích lúa xuân của huyện Tiền Hải sinh trưởng và phát triển tốt, đang trong giai đoạn đẻ nhánh. Qua kiểm tra đồng ruộng, một số diện tích lúa xuân đã bắt đầu xuất hiện bệnh đạo ôn trên lá.
Để bảo đảm vụ xuân thắng lợi, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cần sớm đôn đốc các địa phương thường xuyên kiểm tra đồng ruộng, nắm chắc diễn biến sâu bệnh, chủ động trước mọi tình huống, kết hợp theo dõi diễn biến thời tiết, mức độ gây hại của sâu bệnh để chủ động phòng trừ sớm, ngay từ khi còn ở diện hẹp.
Bên cạnh đó, bà con nông dân cần tập trung chăm bón, kiểm tra đồng ruộng thường xuyên để phát hiện sớm các đối tượng hại lúa như ốc bươu vàng, chuột, đặc biệt là bệnh đạo ôn trên lá. Qua đó chủ động phòng trừ, không để sâu bệnh gây hại ở giai đoạn lúa đẻ nhánh…
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng