Cách làm ăn mới của một người nông dân
Làng vườn hoa Đông Hòa - Thành Phố. Ảnh: Minh Đức
Xuất thân từ người lính, rời quân ngũ trở về địa phương, năm 2005, anh Hân đã nắm bắt được cách làm ăn mới. Anh bàn với vợ đưa diện tích cấy lúa ruộng cơ bản của gia đình mình ven đường trên 1.000m2 thành nhà xưởng. Anh đầu tư máy móc tuyển chọn công nhân tiến hành dệt mành đay xuất khẩu.
Những ngày đầu thành lập doanh nghiệp anh gặp muôn vàn khó khăn, như thiếu vốn, thiếu công nhân kỹ thuật, thiếu máy móc, kinh nghiệm quản lý còn non. Nhưng với tinh thần quyết tâm cao anh đã đi học hỏi bạn bè và liên kết với các nhà máy dệt để có nguyên liệu sản xuất, đồng thời hợp đồng thu hút người lao động nông nhàn làng nghề quê hương anh đưa vào doanh nghiệp.
Qua 5 năm phấn đấu và trưởng thành lại được sự giúp đỡ của chính quyền địa phương, doanh nghiệp dệt may “Trường Sơn” do anh Vũ Duy Hân làm giám đốc hiện nay đã có một cơ ngơi khang trang rộng rãi với tài sản máy móc thiết bị hiện đại, giá trị tài sản lên tới hàng trăm tỷ đồng. Đây là cách làm ăn đầy sáng tạo của người lính, anh là nông dân thực thụ, anh muốn đưa đời sống người dân quê anh ngày một khá giả, đó là một tâm huyết của người lính hôm nay.
Điều nổi bật mà doanh nghiệp anh đã thực hiện được đó là sản phẩm của doanh nghiệp anh đã xuất khẩu sang Hàn Quốc, Nhật Bản, Hồng Kông đem về giá trị kinh tế cao. Đặc biệt doanh nghiệp anh đã thu hút hàng trăm lao động nông nhàn và các con em gia đình chính sách chưa có nghề nghiệp ở nông thôn, tạo công ăn việc làm cho người lao động. Giờ đây doanh nghiệp của anh Hân lại hợp đồng liên kết với các nhà đầu tư nước ngoài để giao sản phẩm tại Việt
Đi thăm xưởng sản xuất của anh, tôi thấy dây chuyền máy móc rất hiện đại. Khu dệt mành đay từ khâu nguyên liệu đầu vào đến khi sản phẩm đầu ra. Khu gia công quần áo, chỗ kiểm tra chất lượng sản phẩm đến khâu đóng gói niêm phong, dán mác, chỗ nào công nhân cũng hối hả hăng say làm việc. Anh Hân cho biết: Năm 2010, Doanh nghiệp anh đã đạt doanh thu hàng tỷ đồng và đã nộp ngân sách cho nhà nước đầy đủ, được UBND tỉnh tặng bằng khen doanh nghiệp làng nghề giỏi.
Rời khỏi doanh nghiệp của anh Hân, đi sâu vào thôn Hiệp Trung xã Đông Hòa, tôi lại thấy người dân ở đây đang xây dựng đường làng ngõ xóm. Người tôi gặp đầu tiên là đồng chí Nguyễn Văn Ngọc – Bí thư chi bộ thôn Hiệp Trung (làm trưởng ban) và đồng chí Nguyễn Duy Hùng (làm phó ban) xây dựng đường làng. Các anh cho biết người dân nơi đây đang phấn đấu xây dựng đường làng to đẹp, họ đã hiến đất, tiền của công sức để có con đường bê tông rộng 3m, dài tới 2.000 m với sự đóng góp tài trợ đầy tâm huyết đối với xóm làng như anh Nguyễn Văn Dũng và anh Nguyễn Văn Hoài (con cụ Rục) tài trợ 200.000.000đ và biết bao gia đình khác hiến đất nhà mình để có con đường làng thẳng đẹp.
Người dân nơi đây đã bỏ ra hàng nghìn ngày công để bê tông hóa đường làng. Người tài trợ lớn thứ hai là ông Phạm Văn Nhuận (xóm 19) đứng ra tài trợ cho đường làng 70.000.000 đ cùng bà con chung tay, góp sức xây dựng. Cả xã Đông Hòa như một công trường lớn đang hối hả thi đua xây dựng đường làng. Về Đông Hòa hôm nay đường bê tông rộng mở, thẳng đẹp khắp tới các xóm thôn.
Chúng tôi thiết nghĩ đây là mô hình mới cần được nhân rộng khắp làng quê trong tỉnh.
Bùi Minh Khang
(Đông Dương – Đông Hưng)
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ