UBND tỉnh gặp mặt các doanh nghiệp
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo thu ngân sách nhà nước tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành, các huyện, thành phố và 28 doanh nghiệp tiêu biểu trên địa bàn tỉnh.
Từ đầu năm đến nay, mặc dù các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh đã nỗ lực phát triển sản xuất kinh doanh nhưng số thu ngân sách của tỉnh vẫn đạt kết quả thấp. Đến ngày 30/11, tổng thu nội địa thực hiện 5.706 tỷ đồng, trong đó tổng thu tính cân đối 5.652 tỷ đồng, đạt 93,3% dự toán giao; trừ tiền sử dụng đất, tổng thu từ thuế và phí 4.090 tỷ đồng, đạt 80,6% dự toán. Để hoàn thành dự toán năm 2017, Cục Thuế tỉnh dự kiến số thuế phát sinh của 28 doanh nghiệp tại hội nghị là 663,6 tỷ đồng và số thuế động viên 180,5 tỷ đồng.
Tại hội nghị, đại diện các doanh nghiệp đã nêu những khó khăn, vướng mắc trong sản xuất kinh doanh cần tỉnh tháo gỡ, đồng thời cam kết sẽ nộp hết số thuế phát sinh và số thuế động viên trong tháng 12 do Cục Thuế tỉnh đề xuất.
Các đại biểu dự hội nghị. Ảnh: Thành Tâm.
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao cộng đồng doanh nghiệp nói chung và các doanh nghiệp tại buổi gặp mặt nói riêng đã có đóng góp tích cực vào tăng trưởng kinh tế của tỉnh, giải quyết việc làm, nâng cao đời sống cho nhân dân trong tỉnh.
Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh cũng cảm ơn các doanh nghiệp và mong các doanh nghiệp tiếp tục động viên người lao động, tổ chức sản xuất kinh doanh có hiệu quả nhằm đóng góp tích cực hơn nữa vào ngân sách của tỉnh; cam kết chỉ đạo các ngành, các địa phương, đơn vị có liên quan rà soát lại, từ đó giải quyết kịp thời những kiến nghị của doanh nghiệp, tạo điều kiện giúp doanh nghiệp mở rộng sản xuất. Đồng thời yêu cầu các huyện, thành phố ngay sau hội nghị tập trung chỉ đạo rà soát, luân chuyển cán bộ để nâng số thu khoán hộ; quan tâm đến các khoản thu vãng lai nhất là thu thuế từ lĩnh vực xây dựng cơ bản đối với các công trình ngoài ngân sách; rà soát lại kết luận của kiểm toán, thanh tra, kiểm tra để hướng dẫn các tổ chức, cá nhân thực hiện nghĩa vụ hoàn thuế đối với Nhà nước; yêu cầu các tổ chức, cá nhân thực hiện tốt nghĩa vụ tài chính về đất, thuế và phí đối với các doanh nghiệp vận tải đặc biệt là vận tải thủy.
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng