Đông Hòa chuyển mình
Dây chuyền may hàng xuất khẩu của Công ty dệt may Trường Sơn Thịnh - xã Đông Hòa (Thành phố Thái Bình). Ảnh: Thành Tâm
Chỉ tính 6 tháng đầu năm 2011, tổng giá trị sản xuất trên địa bàn đạt trên 52 tỷ đồng, tăng 14,7% so với cùng kỳ năm 2010. Trong đó, giá trị sản xuất nông nghiệp đạt trên 11 tỷ đồng; sản xuất công nghiệp - xây dựng đạt trên 31 tỷ đồng và thương mại - dịch vụ đạt trên 9,8 tỷ đồng. Đó là kết quả của việc cấp uỷ, chính quyền địa phương đã bám sát sự chỉ đạo của cấp trên, chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình công tác phù hợp, lãnh đạo nhân dân thi đua phát huy nội lực, phát triển đa dạng các ngành, nghề, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi nâng cao năng suất, chất lượng sản phẩm, tạo sự tăng trưởng toàn diện.
Tuy diện tích đất nông nghiệp của xã không nhiều nhưng lại rất phù hợp với phát triển các loại cây cảnh, cây ăn quả cho giá trị kinh tế cao theo hướng sản xuất hàng hoá. Theo ông Phạm Minh Đức- Chủ tịch UBND xã, thời gian qua xã rất chú trọng tới việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng, thường xuyên phối hợp với ngành chức năng để tổ chức chuyển giao khoa học kỹ thuật cho các hộ nông dân. Tranh thủ các nguồn kinh phí hỗ trợ và huy động từ nhân dân để từng bước chuyển dịch cơ cấu cây trồng, vật nuôi phù hợp; kiên cố hoá kênh mương, chủ động tưới tiêu; vận động nhân dân tích cực cải tạo vườn tạp, áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, phát triển kinh tế vườn...
Trong những năm qua, xã đã xây dựng được hơn 2 km kênh mương phục vụ sản xuất nông nghiệp; nâng cấp, làm mới nhiều tuyến đường liên thôn, liên xóm bảo đảm cho việc đi lại và sản xuất của nhân dân; tạo điều kiện thuận lợi để các hộ dân được vay vốn đầu tư phát triển kinh tế...
Từ năm 2000, nhiều hộ nông dân trong xã đã mạnh dạn đầu tư sang trồng cây quất cảnh, vải thiều kết hợp với chăn nuôi ở những diện tích cấy lúa kém hiệu quả. Đến nay, toàn xã có 576 hộ chuyển đổi với diện tích trên 264.000m2. Trong đó, diện tích ao trên 131.000m2 và diện tích đất vườn trên 133.000m2. Nhiều hộ gia đình thu nhập cao từ vùng chuyển đổi như gia đình anh Dương Văn Trung ở thôn Nam Cầu Nhân mỗi năm thu trên 100 triệu đồng; anh Nguyễn Xuân Kiều ở thôn Trung Nghĩa thu 150 triệu/năm; anh Hà Văn Hạnh thu 110 triệu đồng/năm...
Bên cạnh phát triển nông nghiệp, với sự năng động trong cơ chế thị trường, người dân Đông Hoà luôn ý thức tìm cách làm giàu chính đáng. Nhằm tạo bước chuyển biến mạnh trong lĩnh vực kinh tế, tăng nhanh sản phẩm hàng hoá, khai thác triệt để tiềm năng lao động để ổn định, nâng cao đời sống nhân dân, xã đã sử dụng tốt các nguồn kinh phí đầu tư hệ thống cơ sở hạ tầng, tạo đà cho các ngành nghề kinh tế phát triển. Hiện Đông Hoà có hai làng nghề dệt bao manh Hiệp Trung và Nam Cầu Nhân khá phát triển với 170 khung dệt, thu hút 650 lao động.
Ngoài ra, các phân xưởng máy may công nghiệp, doanh nghiệp tái chế bao bì, sản xuất mây tre đan, may gia công, các ngành nghề khác như xây dựng, mộc, nề, cơ khí, vận tải, chế biến nông sản - thực phẩm... cũng ngày một phát triển tạo việc làm và thu nhập khá ổn định cho hàng trăm lao động của địa phương. Điển hình như Công ty Dệt may Trường Sơn Thịnh ở thôn Cầu Nhân. Anh Vũ Duy Hân – Giám đốc công ty cho biết, cơ sở thành lập từ năm 2004 với vốn ban đầu là 1 tỷ đồng.
Được sự khuyến khích, tạo điều kiện của chính quyền địa phương cùng với sự nỗ lực vượt khó, nhạy bén trên thương trường của công ty, đến nay công ty đã phát triển với tổng số vốn điều lệ 1,9 tỷ đồng, tạo việc làm thường xuyên cho 300 lao động, mức lương trung bình 3 triệu đồng/người/tháng. Ngoài ra công ty còn tạo việc làm cho 150 lao động vệ tinh ở các huyện Thái Thụy, Kiến Xương, Vũ Thư.
Thông qua việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng cũng như duy trì tốt hoạt động làng nghề, đời sống của người dân xã Đông Hoà ngày càng phát triển. Năm 2010, tỷ lệ hộ nghèo của xã theo tiêu chí mới giảm còn 5,2%. Thu nhập bình quân theo đầu người của xã hiện đạt trên 8 triệu đồng/năm. Kinh tế cải thiện, cùng với đó các công trình hạ tầng phúc lợi được quan tâm xây dựng như đường làng trị giá 1,5 tỷ đồng, xây mới 12 phòng học, nhà hiệu bộ, sân trường với tổng giá trị trên 5 tỷ đồng, xây dựng trường mầm non khu trung tâm gần 5 tỷ đồng, cứng hoá kênh mương gần 600 triệu đồng... Mảnh đất thầm lặng ven đô đang từng ngày thay da đổi thịt với nghị lực vượt khó và khát khao vươn lên làm giàu của người nông dân vùng trũng. Diện mạo nông thôn mới cũng theo đó dần hiện lên trên quê hương Đông Hoà.
Ngọc Mai
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ