Vũ Thư Thực hiện hiệu quả vốn xây dựng cơ bản
Một góc thị trấn Vũ Thư. Ảnh: Ngọc Trâm
Cuối năm 2010 kéo dài sang năm 2011, ảnh hưởng khủng hoảng kinh tế, thị trường tiếp tục có nhiều biến động, giá cả nguyên vật liệu leo thang, lãi suất ngân hàng cao tác động trực tiếp đến lĩnh vực xây dụng cơ bản. Một số chủ đầu tư năng lực hạn chế, gặp nhiều vướng mắc trong quá trình triển khai dự án, quản lý đầu tư, quản lý chất lượng công trình. Công tác giải phóng mặt bằng chậm do giá cả đền bù còn nhiều bất cập, chưa phù hợp thực tế.
Trong bối cảnh nguồn vốn khan hiếm nên UBND huyện đã tập trung bố trí nguồn vốn có trọng tâm, trọng điểm, ưu tiên các công trình phục vụ sản xuất như giao thông, thủy lợi, phòng chống bão lụt, tránh hiện tượng đầu tư dàn trải, kéo dài, không hiệu quả; huy động nguồn lực của các doanh nghiệp kết hợp đấu giá quyền sử dụng đất để bổ sung kế hoạch vốn cho các dự án trọng điểm. Làm tốt công tác tuyên truyền vận động các cấp, các ngành và người dân tích cực tháo gỡ vướng mắc trong công tác giải phóng mặt bằng thông qua việc phát huy tính tự giác trong dân, chủ động cùng cấp ủy, chính quyền cơ sở tự giải phóng mặt bằng bàn giao cho bên thi công để tranh thủ nguồn vốn, đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án. Đồng thời tăng cường công tác quản lý nhà nước về xây dựng cơ bản, thường xuyên kiểm tra đôn đốc, hướng dẫn các chủ đầu tư quản lý chất lượng công trình.
Đến nay hầu hết các dự án đã và đang được triển khai đúng tiến độ, hệ thống cơ sở hạ tầng ngày càng được hoàn thiện, góp phần không nhỏ vào việc phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Hai năm nay, huyện đã tiếp nhận từ nguồn vốn trái phiếu Chính phủ đầu tư 18 công trình (tập trung chủ yếu là trường học) với tổng mức vốn 68,806 tỷ đồng.
Đến nay đã có 11 công trình hoàn thành bàn giao và đưa vào sử dụng, còn lại 7 công trình đang triển khai thi công, dự kiến sẽ hoàn thành vào cuối năm 2011. Tuy nhiên, theo kế hoạch năm 2010, huyện tiếp nhận 52,689 tỷ đồng, còn lại 16,117 tỷ đồng được bố trí vào năm 2011, song 6 tháng đầu năm nay, nguồn vốn trên rót về huyện mới được 5,4 tỷ đồng.
Trong khi vốn đối ứng của các xã còn hạn chế dẫn đến tình trạng một số công trình triển khai dở dang phải dừng lại chờ vốn, một số dự án phải cắt giảm như Trường mầm non khu A,B Minh Quang, trường THCS Vũ Tiến, Trường THCS Vũ Vinh triển khai thi công từ năm 2009, trường mầm non khu 1 Nguyên Xá thi công năm 2010 đến nay chưa hoàn thành. Năm 2011 có 5 công trình chuẩn bị đầu tư bị cắt vốn gồm Trường mầm non Trung An, Vũ Phong, Hồng Lý, Trường tiểu học Duy Nhất và Trường THCS Việt Hùng.
Từ nguồn vốn của trung ương và tỉnh, 2 năm (2010 -2011) UBND tỉnh đã đầu tư cho Vũ Thư 32 công trình với tổng kinh phí 252,419 tỷ đồng. Đến nay, 19 công trình đã hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng, còn lại 12/13 công trình đang thi công dự kiến hoàn thành vào cuối năm 2011. Riêng công trình cải tạo khu lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Tân Hòa phấn đấu sẽ khánh thành vào cuối quý 2/2012.
Bên cạnh đó, UBND huyện đã chỉ đạo các phòng ban chuyên môn thực hiện tốt công tác đền bù giải phóng mặt bằng các dự án trên địa bàn gồm dự án nâng cấp mở rộng quốc lộ 10, dự án đường bờ Nam sông Kiên Giang, cụm công nghiệp Thị trấn. Hoàn thành các công trình hạ tầng kỹ thuật khu tái định cư thôn Đông An ( Tự Tân ), tổ chức thi công khu tái định cư bờ Nam sông Kiên Giang (xã Tân Lập), bố trí khu tái định cư cho các hộ dân nằm trong diện giải phóng mặt bằng phục vụ thi công dự án nâng cấp, mở rộng quốc lộ 10. Từ nguồn vốn vay ưu đãi và các nguồn vốn khác của tỉnh, các ngành chức năng của huyện đã đầu tư cải tạo, nâng cấp một số đoạn đường giao thông xuống cấp, hư hỏng nặng phục vụ việc đi lại của nhân dân như đường chùa Keo - Cổ Lễ, đường Minh Quang- Minh Lãng, đường Phú Lập, Song Lập.
Trước khi mùa mưa bão về, huyện đã tổ chức khảo sát, đánh giá chất lượng các công trình đê, kè, cống, tập trung vốn và nhân lực thi công, sớm hoàn thiện những công trình thủy lợi trọng điểm gồm 4 kè (Phương Cáp, Súy Hãng, Hồng Lý, Ngô Xá), các trạm bơm Nguyên Tiến Đoài, La Điền, Việt Thắng và đê Vũ Vân. Từ nguồn vốn ngân sách huyện 25,728 tỷ đồng, được đầu tư 15 công trình, 18 tháng qua đã hoàn thành 10/15 công trình, còn lại 5 công trình (10,794 tỷ đồng) đang được thực hiện.
Những tháng cuối năm, UBND huyện Vũ Thư tập trung chỉ đạo, tăng cường công tác quản lý nhà nước về xây dựng cơ bản, khơi thông nguồn vốn cho các công trình đang thi công dở dang, phấn đấu hoàn thành các dự án đúng tiến độ, bảo đảm yêu cầu chất lượng phục vụ phát triển kinh tế - xã hội địa phương và góp phần xây dựng nông thôn mới.
Bảo Linh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ