Ngành Tài nguyên và Môi trường quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ
Đồng chí Trần Ngọc Tuấn, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường (người ngoài cùng bên trái) tặng hoa chúc mừng các đơn vị tham gia giao lưu TDTT khối kinh tế.
Năm 2017, ngành Tài nguyên và Môi trường tiếp tục nhận được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp, toàn diện, sát sao của Bộ Tài nguyên và Môi trường, của Tỉnh ủy, UBND tỉnh; sự vào cuộc tích cực của các cấp chính quyền địa phương cùng với quyết tâm lãnh đạo, chỉ đạo của tập thể cấp ủy, lãnh đạo Sở và nỗ lực phấn đấu của đội ngũ cán bộ công chức, viên chức, ngành đã đạt được những kết quả quan trọng, đóng góp tích cực thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh năm 2017.
Trong năm, Sở đã thực hiện toàn diện, chất lượng, hiệu quả công tác tham mưu và tổ chức thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về tài nguyên và môi trường trên địa bàn tỉnh. Đã xây dựng, tham mưu Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh ban hành 23 văn bản triển khai thực hiện các quy định của pháp luật mới có hiệu lực thi hành và văn bản phục vụ công tác quản lý, điều hành, trọng tâm là công tác quản lý, bảo vệ môi trường, tài nguyên nước, khoáng sản; trình UBND tỉnh ban hành các quyết định số 3541/QĐ-UBND và 3542/QĐ-UBND ngày 29/12/2017, công bố bộ thủ tục hành chính được chuẩn hóa trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường gồm 16 thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện và 78 thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Tài nguyên và Môi trường. Đăng ký 6 thủ tục thực hiện dịch vụ công trực tuyến mức độ 3, mức độ 4 theo Quyết định số 846/QĐ-TTg ngày 9/6/2017 của Thủ tướng Chính phủ; tổng hợp, tham mưu UBND tỉnh trình Chính phủ và HĐND tỉnh phê chuẩn cho phép chuyển 2.623ha đất trồng lúa và 158,7ha đất rừng phòng hộ để thực hiện 1.636 công trình, dự án trên địa bàn tỉnh. Hoàn thiện hồ sơ điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 và kế hoạch sử dụng đất kỳ cuối (2016 - 2020) của tỉnh trình Chính phủ phê duyệt. Thẩm định, trình UBND tỉnh quyết định 228 hồ sơ giao đất, cho thuê đất, thu hồi đất, diện tích 327,58ha; cấp mới 248 giấy chứng nhận, cấp đổi 61 giấy chứng nhận cho các đơn vị hành chính sự nghiệp và cơ sở tôn giáo. Công tác cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người mua nhà tại các dự án khu đô thị trên địa bàn thành phố Thái Bình đã được quan tâm giải quyết bằng nhiều giải pháp, biện pháp quyết liệt, bảo đảm quyền lợi của người mua nhà và góp phần ổn định chính trị trên địa bàn. Sở đã hoàn thiện hồ sơ cấp giấy chứng nhận cho 100% lô đất (2.556 lô) đủ điều kiện và có người kê khai.
Lĩnh vực bảo vệ môi trường tiếp tục được đặc biệt quan tâm, thường xuyên kiểm tra việc chấp hành pháp luật về môi trường, giám sát ô nhiễm tại các công ty, doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, kinh doanh. Hoạt động thẩm định, phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường được thực hiện nghiêm túc, đúng quy định.
Trong năm, Sở đã tổ chức ký, ban hành quy chế giám sát cộng đồng về bảo vệ môi trường của Nhà máy nhiệt điện Thái Bình, Nhà máy nhiệt điện Thái Bình 2, Nhà máy sản xuất Amon Nitrat trước khi đi vào vận hành, hoạt động...); kiểm tra việc chấp hành pháp luật về bảo vệ môi trường theo ý kiến, kiến nghị của nhân dân qua đường dây nóng; cấp 11 sổ chủ nguồn thải chất thải nguy hại.
Công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho cộng đồng về bảo vệ tài nguyên và môi trường được thực hiện thường xuyên với nhiều hình thức phong phú, thu hút được sự tham gia của đông đảo người dân trên địa bàn tỉnh. Trong lĩnh vực quản lý tài nguyên khoáng sản, ngành luôn tích cực tham mưu UBND tỉnh xem xét, điều chỉnh bổ sung quy hoạch khoáng sản của tỉnh. Kiểm tra, giám sát chặt chẽ các tổ chức, cá nhân đã được cấp phép khai thác, sử dụng nước và xả nước thải vào nguồn nước trên địa bàn. Thẩm định, trình UBND tỉnh xét, cấp 2 giấy phép khai thác cát; 14 giấy phép khai thác nước dưới đất; khai thác, sử dụng nước mặt; xả nước thải vào nguồn nước và 5 quyết định phê duyệt vùng bảo hộ vệ sinh khu vực lấy nước sinh hoạt.
Công tác thanh tra, kiểm tra, tiếp dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo chuyển biến tích cực, ngày càng được tăng cường và chuyên sâu. Sở đã tập trung giải quyết những vụ việc khiếu kiện về đất đai phức tạp, kéo dài; kịp thời phát hiện những yếu kém, hạn chế và sai phạm để xử lý kịp thời, nghiêm minh đối với những tổ chức, cá nhân vi phạm. Thanh tra Sở đã xử phạt vi phạm hành chính, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả hoặc trình Chủ tịch UBND tỉnh xử phạt vi phạm hành chính 57 trường hợp, tổng số tiền gần 2,59 tỷ đồng, trong đó 12 trường hợp về khoáng sản, số tiền 196 triệu đồng, tịch thu 105,4m3 cát; 18 trường hợp về đất đai, số tiền gần 770 triệu đồng; 27 trường hợp về môi trường, số tiền gần 1,63 tỷ đồng kèm theo các biện pháp khắc phục hậu quả. Công tác tiếp dân luôn được duy trì nền nếp theo quy định của Luật Tiếp công dân và nội quy tiếp công dân của Sở; đơn thư khiếu nại, tố cáo của công dân được tiếp nhận, giải quyết đúng quy trình, thời hạn quy định.
Phát huy những kết quả đạt được trong năm 2017, hướng tới kỷ niệm 15 năm ngày thành lập Sở (25/6/2003 - 25/6/2018), quyết tâm phấn đấu góp phần cùng Đảng bộ và nhân dân Thái Bình thực hiện thắng lợi Nghị quyết số 01/NQ-CP ngày 1/1/2018 của Chính phủ về nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và dự toán ngân sách nhà nước năm 2018, ngay từ những ngày đầu năm, cán bộ, công chức, viên chức Sở Tài nguyên và Môi trường đã triển khai kế hoạch với quyết tâm thực hiện tốt nhiệm vụ công tác năm 2018: tập trung tham mưu chỉ đạo, quán triệt các văn bản hướng dẫn thi hành pháp luật chuyên ngành đến các cấp, các tổ chức và toàn thể nhân dân trong tỉnh; hoàn thành các chương trình, dự án, đề án, nhiệm vụ thường xuyên và các nhiệm vụ phát sinh, đột xuất theo chỉ đạo của Bộ Tài nguyên và Môi trường, của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh giao; tiếp tục thực hiện quyết liệt, hiệu quả cải cách hành chính, siết chặt kỷ luật, kỷ cương hành chính, tinh gọn, nâng cao chất lượng tổ chức bộ máy, nâng cao hiệu quả hoạt động của các đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở; cải cách thủ tục hành chính liên quan đến đất đai, giảm thời gian thực hiện thủ tục và chi phí hoạt động của người dân và doanh nghiệp; giải quyết tốt khiếu nại, tố cáo; tham mưu và tổ chức thực hiện đồng bộ các giải pháp, biện pháp tăng cường quản lý tài nguyên, bảo vệ môi trường; chủ động phòng, chống thiên tai, thích ứng với biến đổi khí hậu, góp phần phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh, giữ vững ổn định chính trị - xã hội trên địa bàn tỉnh.
Trần Ngọc Tuấn
Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng