Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra sản xuất
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh thăm cánh đồng khoai tây xuân xã Thái Giang (Thái Thụy).
Kiểm tra sản xuất tại cánh đồng thôn Thượng Liệt, xã Đông Tân (Đông Hưng), đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao tinh thần lao động sản xuất của bà con nông dân chuẩn bị cho vụ xuân trong những ngày vui xuân đón tết.
Sau khi được đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh trực tiếp đối thoại, lắng nghe tâm tư nguyện vọng và giải đáp những thắc mắc, bà con nông nông dân địa phương rất tin tưởng và ủng hộ chủ trương mở rộng diện tích gieo mạ khay, cấy máy trong sản xuất nông nghiệp của tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đối thoại với nông dân về mở rộng diện tích mạ khay, cấy máy trong sản xuất vụ xuân tại cánh đồng thôn Thượng Liệt, xã Đông Tân (Đông Hưng).
Tại huyện Thái Thụy, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cùng đoàn công tác đã tới kiểm tra sản xuất trên cánh đồng thôn Phất Lộc Tây, xã Thái Giang. Vụ xuân năm 2018, Thái Giang gieo cấy hơn 400 ha lúa với 100% giống ngắn ngày trà xuân muộn, trong đó hơn 30% diện tích lúa chất lượng: N87, Bắc thơm 7, QR1… còn lại là các giống lúa thuần năng suất cao: TBR1, TBR45, TBR225, BC15. Đến nay, địa phương đã gieo cấy được hơn 60% diện tích.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và biểu dương những thành tích trong sản xuất nông nghiệp của xã Thái Giang, đồng thời đề nghị huyện Thái Thụy có các cơ chế, chính sách khuyến khích sản xuất nông nghiệp, trong đó chú trọng đến các khâu bao tiêu sản phẩm, tìm đầu ra hiệu quả và bền vững cho nông phẩm địa phương
Sau khi trực tiếp kiểm tra tiến độ sản xuất tại cánh đồng Đông Thổ, xã Lê Lợi (Kiến Xương) và cánh đồng Nam Hưng, xã Vũ Lạc (thành phố), đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao nỗ lực, cố gắng của ngành Nông nghiệp cùng khí thế của nông dân trong tỉnh, mặc dù đang trong thời gian nghỉ tết vẫn xuống đồng gieo cấy đúng tiến độ thời vụ.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra chất lượng mạ khay sản xuất vụ xuân năm 2018 tại xã Vũ Lạc (thành phố).
Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn phối hợp cùng các địa phương và các cơ quan truyền thông đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động nhân dân thay đổi tập quán canh tác, giảm diện tích gieo vãi, gieo sạ. Có các cơ chế khuyến khích nông dân mở rộng diện tích gieo mạ khay, cấy máy để giành thắng lợi trong sản xuất vụ xuân năm 2018.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng