Họp Hội đồng thẩm định Đồ án Quy hoạch chung xây dựng thành phố Thái Bình đến năm 2035, tầm nhìn đến năm 2050 theo tiêu chí đô thị loại I
Đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Dự họp có đồng chí Đoàn Hồng Kỳ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư; lãnh đạo các sở, ngành, đơn vị liên quan.
Tại cuộc họp, lãnh đạo UBND thành phố báo cáo kết quả triển khai và thực hiện Đồ án Quy hoạch chung thành phố Thái Bình đến năm 2035, tầm nhìn 2050 theo tiêu chí đô thị loại I. Với mục tiêu hướng tới “Đô thị vườn thân thiện và sáng tạo”, quy hoạch được lập trên diện tích 6.827ha, bao gồm thành phố Thái Bình hiện có và vùng phụ cận. Theo đó, phát triển đô thị trung tâm Thái Bình trở thành vùng kinh tế động lực, chủ đạo trong chiến lược phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, là đầu tàu thúc đẩy quá trình đô thị hóa trong toàn tỉnh và trở thành đô thị loại I trực thuộc tỉnh Thái Bình vào năm 2020. Đồ án quy hoạch đã gắn kết thành phố Thái Bình với các đô thị lân cận trong tỉnh cũng như thủ đô Hà Nội, các trọng điểm kinh tế trong khu vực Bắc bộ và cả nước, nhằm phát huy tối đa lợi thế về vị trí địa lý, điều kiện tự nhiên, truyền thống văn hóa, lịch sử và nguồn lực phát triển của thành phố Thái Bình.
Tại cuộc họp, đại diện đơn vị tư vấn quy hoạch làm rõ thêm một số thông tin mà Hội đồng thẩm định quan tâm, trong đó có quy hoạch khu đô thị thông minh, quy hoạch sử dụng đất.
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đề nghị các thành viên Hội đồng tham gia đóng góp ý kiến bằng văn bản, gửi về Sở Xây dựng tập hợp. Giao đơn vị tư vấn hoàn thiện hồ sơ theo ý kiến đóng góp của Hội đồng thẩm định. Sở Xây dựng thẩm định, xin ý kiến đóng góp của Bộ Xây dựng trước khi trình Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt.
100% thành viên Hội đồng có mặt tại cuộc họp đã nhất trí thông qua Đồ án Quy hoạch chung xây dựng thành phố Thái Bình đến năm 2035, tầm nhìn đến năm 2050 theo tiêu chí đô thị loại I bằng hình thức bỏ phiếu kín làm căn cứ để hoàn thiện hồ sơ, trình Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng