UBND tỉnh làm việc với đoàn công tác Liên minh Hợp tác xã Việt Nam
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc. Ảnh: Thành Tâm
Dự buổi làm việc có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng lãnh đạo một số sở, ngành, đơn vị, Liên minh HTX tỉnh.
Hết năm 2017, toàn tỉnh có 480 HTX và 127 tổ hợp tác. Mặc dù còn nhiều khó khăn nhưng hầu hết các loại hình kinh tế tập thể trong tỉnh đều hoạt động ổn định và sản xuất kinh doanh có hiệu quả. Đa số các HTX đã có sự thay đổi, bộ máy quản lý điều hành có hiệu quả, hoạt động năng động hơn. Tuy nhiên, khu vực kinh tế hợp tác, HTX chưa tạo được sức hút và phong trào tham gia với hộ dân và tiểu thương; chất lượng sản phẩm hàng hóa, dịch vụ của nhiều HTX chưa cao, chưa tạo được sức cạnh tranh trên thị trường.
Qua khảo sát thực tế tại một số HTX trong tỉnh, Đoàn công tác đánh giá cao tiềm năng phát triển kinh tế tập thể trên địa bàn tỉnh, nhất là trong lĩnh vực nông nghiệp, nhiều HTX đã và đang trở thành nơi giải quyết việc làm cho nhiều lao động địa phương, tham gia và hình thành chuỗi giá trị trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm. Đoàn đề nghị tỉnh và các địa phương cần quan tâm hơn nữa tới phát triển kinh tế tập thể, củng cố lại ban chỉ đạo kinh tế tập thể cấp huyện, đặc biệt tăng cường tuyên truyền hơn nữa về vai trò, ý nghĩa của kinh tế tập thể để thay đổi nhận thức của các cấp, ngành, người dân.
Thời gian tới, Liên minh HTX Việt Nam sẽ hỗ trợ tỉnh Thái Bình xây dựng 5 mô hình liên kết tại 5 HTX trong tỉnh.
Tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao và tiếp thu những ý kiến đóng góp, kiến nghị của đoàn công tác; đồng thời bày tỏ mong muốn Liên minh HTX Việt Nam tiếp tục dành sự quan tâm, hỗ trợ hơn nữa trong phát triển kinh tế tập thể của Thái Bình, đặc biệt trong công tác đào tạo về chuyên môn, nghiệp vụ cho đội ngũ quản lý; thường xuyên cung cấp thông tin, giới thiệu những mô hình hay; tổ chức hoạt động xúc tiến thương mại để giới thiệu, quảng bá và hợp tác, phát triển thị trường tiêu thụ sản phẩm của HTX.
Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng