Thăm mô hình tích tụ ruộng đất và nuôi cá lồng trên sông tại huyện Quỳnh Phụ
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh thăm mô hình nuôi cá lồng trên sông tại xã Quỳnh Ngọc (Quỳnh Phụ).
Cùng đi có các đồng chí: Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Phạm Văn Tuân, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh.
Đến thăm mô hình tích tụ ruộng đất của Hợp tác xã Tân An, xã Quỳnh Hoàng, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao Hợp tác xã Tân An đã tiên phong trong việc tích tụ ruộng đất để đưa vùng đất bãi sản xuất kém hiệu quả trước đây trở thành cánh đồng trù phú như hiện nay. Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh mong muốn Hợp tác xã Tân An tiếp tục phát huy, mở rộng diện tích sản xuất, hướng đến nền nông nghiệp hàng hóa, quy mô lớn. Việc sản xuất trên quy mô lớn sẽ tạo điều kiện để áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, từ đó nâng cao chất lượng và giảm giá thành sản phẩm. Trong thời gian tới, huyện Quỳnh Phụ tiếp tục chỉ đạo các xã tạo điều kiện thuận lợi về mặt thủ tục pháp lý để các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân tích tụ ruộng đất yên tâm sản xuất.
Đến thăm mô hình nuôi cá lồng trên sông tại xã Quỳnh Ngọc, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao sự năng động, sáng tạo, hiệu quả của mô hình đem lại đối với đời sống của người dân nơi đây. Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện Quỳnh Phụ khẩn trương kiểm tra, rà soát để việc phát triển nuôi cá lồng trên sông được thực hiện đúng quy hoạch. Để đạt hiệu quả kinh tế cao, các hộ nuôi cá lồng trên sông phải thường xuyên kiểm soát dịch bệnh, thực hiện biện pháp phòng bệnh cho cá định kỳ. Hiện nay, mùa mưa, bão đang đến, các hộ nuôi trồng thủy sản phía ngoài đê quốc gia cần chủ động biện pháp bảo đảm an toàn cho các lồng cá và hệ thống đê điều. Ngoài ra, địa phương cũng cần chủ động tìm kiếm đầu ra cho sản phẩm để người dân yên tâm mở rộng sản xuất, phát triển kinh tế.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra tiến độ tháo dỡ lò vôi tại khu vực cầu Nghìn, thị trấn An Bài (Quỳnh Phụ).
* Cũng trong sáng ngày 17/4, các đồng chí: Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Phạm Văn Tuân, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đến kiểm tra mặt bằng sau khi tháo dỡ lò vôi tại khu vực cầu Nghìn, thị trấn An Bài (Quỳnh Phụ
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải