9 tháng đầu năm kinh tế của tỉnh tiếp tục tăng trưởng khá
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; lãnh đạo HĐND, UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành, đơn vị và các huyện, thành phố.
9 tháng đầu năm, tuy còn nhiều khó khăn, thách thức, song với sự chỉ đạo kịp thời, sát sao của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, sự nỗ lực của các cấp, ngành, cộng đồng doanh nghiệp và nhân dân trong tỉnh, tình hình kinh tế - xã hội của tỉnh tiếp tục chuyển biến tích cực và đạt kết quả đáng khích lệ. Tổng sản phẩm trên địa bàn ước đạt 35.488 tỷ đồng, bằng 71,3% kế hoạch năm, tăng 11,35% so với cùng kỳ năm trước. Tổng giá trị sản xuất ước đạt 91.669 tỷ đồng, bằng 70% kế hoạch năm, tăng 12,05% so với cùng kỳ. Các lĩnh vực giáo dục - đào tạo, y tế, văn hóa, thể dục, thể thao và thông tin truyền thông đạt kết quả khá tốt. Chính sách đối với người và gia đình có công được thực hiện đầy đủ, nghiêm túc và kịp thời. Tình hình an ninh, chính trị và trật tự xã hội được bảo đảm. Công tác cải cách hành chính, cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh tiếp tục được đẩy mạnh; tổng vốn đầu tư phát triển toàn xã hội ước tăng 17,7% so với cùng kỳ.
Về cơ chế, chính sách hỗ trợ vụ đông năm 2018, với mục tiêu bảo đảm duy trì phát triển cây vụ đông ở mức 35.000 – 36.000ha, liên ngành Nông nghiệp và Tài chính đề xuất hỗ trợ phát triển sản xuất cây vụ đông dựa vào điều kiện: các huyện, thành phố phải thực hiện được diện tích vụ đông thấp nhất bằng diện tích vụ đông năm 2016, đối tượng hỗ trợ chỉ tập trung vào 1 – 2 loại cây trồng có lợi thế của địa phương, theo đó, mức hỗ trợ là 300.000 đồng/ha, diện tích vượt so với năm 2016 sẽ được hỗ trợ 600.000 đồng/ha.
Các đại biểu dự cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Tại cuộc họp, các đại biểu đã tập trung thảo luận, đánh giá những kết quả đạt được trong 9 tháng đầu năm, đồng thời đề xuất, kiến nghị các giải pháp tháo gỡ khó khăn để hoàn thành mục tiêu, nhiệm vụ của năm 2018.
Phát biểu kết luận cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các sở, ngành, đơn vị, địa phương rà soát, đánh giá lại những kết quả đã đạt được, nhiệm vụ còn lại của năm 2018 từ đó có giải pháp quyết liệt để thực hiện thắng lợi mục tiêu đã đề ra. Trong sản xuất nông nghiệp, cần kiểm soát tốt dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi, đặc biệt là dịch tả lợn châu Phi; tập trung thu hoạch vụ mùa, chuẩn bị tốt mọi điều kiện cho sản xuất vụ đông; tiếp tục tuyên truyền, vận động nông dân thực hiện tốt việc tích tụ, tập trung ruộng đất để sản xuất nông nghiệp hàng hóa tập trung. Về công nghiệp, tập trung rà soát, kịp thời tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp trong sản xuất, kinh doanh; thực hiện có hiệu quả các chương trình khuyến công, khuyến thương, xúc tiến thương mại; quản lý chặt chẽ việc chuyển nhượng, cho thuê đất tại các khu, cụm công nghiệp. Tiếp tục triển khai thực hiện các nhiệm vụ, giải pháp đổi mới căn bản, toàn diện giáo dục và đào tạo; tiếp tục thực hiện có hiệu quả các dự án thuộc chương trình mục tiêu quốc gia về y tế. Giám sát nghiêm việc thực hiện kế hoạch công khai rà soát, thực chứng con đẻ của người hưởng chính sách đối với người hoạt động kháng chiến, bị nhiễm chất độc hóa học. Tăng cường quản lý đất đai, đặc biệt là việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cũng chỉ ra một số nhiệm vụ trọng tâm thời gian tới: Tập trung triển khai các dự án trọng điểm đã được phê duyệt; đôn đốc đẩy nhanh tiến độ các dự án đầu tư đã bố trí vốn năm 2018; quyết liệt trong công tác thu ngân sách, quyết tâm hoàn thành và hoàn thành vược mức dự toán được giao. Đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới, quyết tâm đưa 33 xã đăng ký về đích nông thôn mới đạt chuẩn trong năm 2018, mỗi huyện xây dựng được ít nhất 2 xã nông thôn mới kiểu mẫu; thực hiện kế hoạch tinh giản biên chế theo tinh thần Nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 khóa XII; bảo đảm giữ vững ổn định về an ninh chính trị, an toàn xã hội, quyết liệt phòng chống tội phạm, trật tự an toàn giao thông; quyết liệt cải cách hành chính, cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh.
Đối với cơ chế, chính sách hỗ trợ vụ đông năm 2018, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh thống nhất với đề xuất của liên ngành Nông nghiệp, Tài chính; giao các huyện, thành phố lựa chọn 1 - 2 loại cây trồng chủ lực có lợi thế của địa phương để tập trung hỗ trợ, đồng thời có cơ chế giám sát, quản lý sử dụng nguồn kinh phí hỗ trợ bảo đảm đúng đối tượng, hiệu quả.
Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải