Nhìn lại kỳ Hội chợ nông nghiệp quốc tế đồng bằng Bắc bộ năm 2011
Năm nay, kỳ hội chợ được tổ chức với nhiều điểm mới và có quy mô lớn nhất từ trước tới nay, diễn ra trong thời gian 6 ngày, từ ngày 18- 23/ 11 tại Quảng trường 14/ 10, Thành phố Thái Bình.
Là hoạt động được tổ chức thường niên nên kỳ hội chợ đã thu hút được sự quan tâm của khá đông các doanh nghiệp trong và ngoài nước. Đặc biệt từ năm 2010, Hội chợ nông nghiệp quốc tế khu vực đồng bằng Bắc bộ chính thức được Bộ Công Thương đưa vào chương trình xúc tiến thương mại quốc gia nên uy tín càng được khẳng định. Đây là hoạt động quan trọng và thiết thực để cụ thể hoá mô hình liên kết 4 nhà giúp từng bước nâng cao chất lượng sản phẩm, mở rộng thị trường trong nước và quốc tế, thúc đẩy kinh tế nông nghiệp của toàn vùng phát triển nhanh và bền vững. Kỳ hội chợ là dịp để các doanh nghiệp, viện nghiên cứu, trung tâm đào tạo... gặp gỡ, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm, tìm hiểu những tiến bộ KH- KT trong lĩnh vực nông nghiệp. Đồng thời nắm bắt nhu cầu, thị hiếu tiêu dùng của khách hàng phục vụ cho việc xây dựng chiến lược phát triển SX- KD phù hợp, vừa khai thác tiềm năng, thế mạnh sẵn có, vừa cạnh tranh hiệu quả với sản phẩm cùng loại trên thị trường...
Xét về quy mô, kỳ hội chợ năm nay thu hút 531 gian hàng của hơn 300 doanh nghiệp, tăng khoảng 100 gian hàng so với năm 2010. Ngoài các doanh nghiệp đứng chân trên địa bàn các tỉnh, thành phố trong khu vực đồng bằng Bắc bộ còn có các doanh nghiệp hàng đầu trong nước và một số doanh nghiệp quốc tế đến từ Nhật Bản, Hàn Quốc, Trung Quốc…
Các mặt hàng trưng bày tại hội chợ khá phong phú, đa dạng, chủ yếu là nhóm hàng nông sản- thực phẩm chế biến sẵn như gạo, rau, củ, quả, thịt gia súc, gia cầm, thuỷ sản...; giống cây trồng, vật nuôi như giống thuỷ sản, giống hoa, cây cảnh, giống gia cầm; thành tựu ứng dụng công nghệ trong sản xuất nông nghiệp; vật tư nông nghiệp như phân bón, thuốc BVTV, thức ăn chăn nuôi, thuốc thú y; thiết bị máy móc phục vụ sản xuất nông nghiệp như máy gặt đập liên hợp, máy kéo, máy xới, máy bơm nước, máy xay xát, máy phun thuốc trừ sâu; sản phẩm công nghệ xử lý, bảo vệ môi trường... Ngoài ra còn trưng bày, giới thiệu nhiều sản phẩm công nghiệp khác thuộc lĩnh vực dệt may, da dầy, điện tử, công nghệ thông tin, đồ gia dụng... đáp ứng nhu cầu tham quan, mua sắm của khách hàng là doanh nghiệp và người tiêu dùng đơn lẻ.
Đặc biệt, kỳ hội chợ năm nay còn có khu giới thiệu tiềm năng và thành tựu phát triển KT- XH chung của tỉnh và các huyện, thành phố. Các gian hàng của các địa phương không chỉ góp phần làm cho hội chợ thêm phong phú mà còn mang đến cho người tham quan, mua sắm những sản vật đặc trưng, riêng có và là thế mạnh của từng nơi. Huyện Quỳnh Phụ mang đến hội chợ các sản phẩm đúc đồng, nhôm, dệt chiếu cói, đồ gỗ mỹ nghệ; huyện Vũ Thư góp mặt với nhóm mặt hàng thêu tranh nghệ thuật, bánh kẹo; huyện Hưng Hà với các sản phẩm dệt chiếu cói, đan mây tre xuất khẩu...
Trong khuôn viên của hội chợ còn có khu triển lãm sinh vật cảnh và hội thi sinh vật cảnh các tỉnh đồng bằng Bắc bộ với trên 1.000 tác phẩm tiêu biểu tham gia. Trong đó có khoảng 700 cây cảnh nghệ thuật các loại, 100 giò và chậu lan, 100 lồng chim, 100 vật phẩm nghệ thuật (non bộ, đá cảnh, gốc khô, gỗ lũa...) đến từ các câu lạc bộ, hội sinh vật cảnh của tỉnh và một số tỉnh bạn như Nam Định, Hà Nam, Ninh Bình, Thanh Hóa, Hải Dương, Hưng Yên... giúp khách tham quan có thời gian thư thái chiêm ngưỡng, thưởng thức các tuyệt phẩm sinh vật cảnh độc đáo, sinh động của các nghệ nhân ở nhiều vùng khác nhau.
Trong thời gian diễn ra hội chợ, ban tổ chức còn tổ chức các hoạt động xúc tiến thương mại, tư vấn nông nghiệp, hội thảo giới thiệu các tiến bộ kỹ thuật trong lĩnh vực nông nghiệp; biểu diễn nghệ thuật; trao huy chương, cúp vàng chất lượng cho những sản phẩm và doanh nghiệp tiêu biểu.
Bên cạnh những kết quả nói trên, kỳ hội chợ năm nay cũng còn một số hạn chế, thiếu sót như: Khuôn viên hội chợ chật chội; nguồn điện cung cấp không ổn định; vẫn xuất hiện trò đánh bạc trá hình; ít các sản phẩm và doanh nghiệp có thương hiệu mạnh trong nước và quốc tế; một số doanh nghiệp đến hội chợ với mục đích bán hàng hơn là quảng bá thương hiệu và tìm kiếm cơ hội hợp tác, đầu tư...
Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ