Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh kiểm tra, chỉ đạo sản xuất nông nghiệp
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh thăm mô hình gieo mạ khay cấy máy của gia đình anh Bùi Văn Nghĩa ở thôn Lãm Khê, xã Đông Kinh (Đông Hưng).
Cùng đi có đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.
Thực hiện sự chỉ đạo của ngành Nông nghiệp, những ngày qua, Chi cục Thủy lợi đã thường xuyên đôn đốc các địa phương, hai Công ty TNHH MTV Khai thác công trình thủy lợi Bắc và Nam Thái Bình chủ động phương án điều tiết nước phục vụ đổ ải làm đất gieo cấy lúa xuân. Để bảo đảm tiến độ sản xuất vụ xuân, những ngày này nông dân các địa phương đang khẩn trương xuống đồng làm đất, chuẩn bị gieo cấy bảo đảm đúng khung lịch thời vụ.
Qua kiểm tra tình hình thực tế sản xuất nông nghiệp tại các địa phương, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh ghi nhận, đánh giá cao sự chủ động, tích cực của các địa phương, hai Công ty TNHH MTV Khai thác công trình thủy lợi Bắc và Nam Thái Bình trong việc điều tiết nước hợp lý, sát với thực tế của từng vùng, cung cấp đầy đủ nguồn nước phục vụ làm đất.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh yêu cầu, trong thời gian tới, các huyện tiếp tục chỉ đạo các địa phương và nông dân tập trung lấy nước đổ ải, huy động mọi phương tiện để bơm nước, kết hợp với tự chảy.
Trong sản xuất vụ xuân năm 2019, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh yêu cầu các địa phương tuân thủ nghiêm lịch thời vụ, cơ cấu giống, quy trình sản xuất, đồng thời khuyến cáo bà con nông dân các địa phương ưu tiên sử dụng các loại phân bón vi sinh để bảo vệ môi trường.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh kiểm tra tiến độ gieo mạ xuân tại xã Thụy Phúc (Thái Thụy).
Đến kiểm tra tiến độ thu hoạch khoai tây vụ đông xuân tại xã Thụy Phúc (Thái Thụy), đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn phối hợp với UBND huyện Thái Thụy tiếp tục tìm đầu ra để tiêu thụ sản phẩm cho bà con nông dân, tránh tình trạng được mùa, mất giá.
Đến thăm mô hình gieo mạ khay cấy máy của gia đình anh Bùi Văn Nghĩa, thôn Lãm Khê, xã Đông Kinh (Đông Hưng), đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh ghi nhận, đánh giá cao việc áp dụng tiến bộ khoa học vào sản xuất nông nghiệp giúp giảm chi phí, nhân công lao động và thời gian gieo cấy, đồng thời nâng cao năng suất, thu nhập cho nông dân. Từ mô hình này, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh mong muốn anh Bùi Văn Nghĩa và gia đình sẽ tiếp tục đầu tư mở rộng sản xuất, tích cực tư vấn, giúp đỡ để đông đảo bà con nông dân đến học hỏi, áp dụng vào sản xuất nông nghiệp.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng