Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra tình hình sản xuất nông nghiệp tại huyện Đông Hưng và Thái Thụy
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra công tác phòng trừ sâu bệnh tại đồng ruộng xã Thụy Bình, huyện Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 030519_kiem_tra_tinh_hinh_san_xuat_nong_nghiep_mixdown.mp3
Cùng đi có đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, lãnh đạo hai huyện Đông Hưng và Thái Thụy.
Vụ xuân năm 2019, huyện Đông Hưng gieo cấy 11.300ha; huyện Thái Thụy gieo cấy 12.600ha. Đến nay, tại huyện Đông Hưng, diện tích lúa đã trỗ bông khoảng 7.000ha; diện tích lúa đã trỗ của huyện Thái Thụy khoảng 1.000ha, lúa của huyện Thái Thụy sẽ trỗ bông tập trung từ ngày 10 - 25/5. Tuy nhiên, sâu cuốn lá nhỏ và rầy đang phát sinh, gây hại với mật độ cao.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra công tác phòng trừ sâu bệnh tại đồng ruộng xã Thụy Bình, huyện Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Qua kiểm tra một số cánh đồng tại huyện Đông Hưng và Thái Thụy, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh yêu cầu các địa phương và ngành Nông nghiệp phải hướng dẫn bà con nông dân cụ thể về kỹ thuật phòng trừ, quy trình xử lý và chủng loại thuốc, đặc biệt là thời điểm phun trừ sâu bệnh; phân công cán bộ kỹ thuật phối hợp với các địa phương kiểm tra đồng ruộng, chỉ đạo, hướng dẫn, đôn đốc và tổ chức phun trừ sâu bệnh, diệt chuột kịp thời; nhắc nhở bà con chấp hành nghiêm hướng dẫn của ngành Nông nghiệp.
Ngoài các đối tượng sâu cuốn lá nhỏ, rầy, các địa phương cần chú ý bệnh đạo ôn cổ bông trên diện tích lúa đã và đang trỗ bông. Bà con nông dân thường xuyên kiểm tra đồng ruộng để phát hiện và phun trừ kịp thời; tranh thủ thời tiết tạnh ráo khẩn trương xuống đồng phun trừ sâu bệnh đúng lịch. Các địa phương cần điều tiết nước hợp lý bảo đảm đủ nước để lúa làm đòng, trỗ bông.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra công tác phòng trừ sâu bệnh tại đồng ruộng xã Đông Kinh, huyện Đông Hưng. Ảnh: Thành Tâm
Ngoài ra, các địa phương đẩy mạnh tuyên truyền, vận động bà con nông dân chú trọng diệt chuột và ốc bươu vàng trên các xứ đồng. Bên cạnh đó, tiếp tục tuyên truyền để nhân dân nhận thức rõ tính chất nguy hiểm của bệnh lùn sọc đen để chủ động thực hiện các biện pháp phòng ngừa đạt hiệu quả. Cần kiểm tra việc kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật, xử lý nghiêm theo thẩm quyền các đại lý, cửa hàng bán các loại thuốc bảo vệ thực vật kém chất lượng, thuốc hết hạn sử dụng, thuốc không rõ nguồn gốc; tích cực nạo vét kênh mương, khơi thông dòng chảy trước mùa mưa bão…
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng