Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy thăm một số mô hình ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy thăm mô hình nuôi tôm của gia đình anh Vũ Văn Của, xã Thái Thượng (Thái Thụy).
Audio: 0905_thoi_dongchipbttt_mixdown.mp3
Cùng đi có đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; đại diện lãnh đạo Sở Khoa học và Công nghệ, Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật tỉnh, Trung tâm Khuyến nông tỉnh và lãnh đạo huyện Thái Thụy.
Mô hình nuôi tôm của gia đình anh Vũ Văn Của, thôn Bạch Đằng, xã Thái Thượng có quy mô ao nuôi 2.000m2 trên tổng diện tích 10.000m2. Mỗi năm, gia đình nuôi 3 vụ tôm, thu hoạch đạt từ 18 - 20 tấn. Trừ chi phí, thu nhập từ việc nuôi tôm đạt trên 4 tỷ đồng/năm. Hiện nay, mô hình đang áp dụng công nghệ nuôi tôm biofloc tại ao nuôi có diện tích 500m2 với mật độ thả 340 con/m2. Quá trình áp dụng nuôi tôm theo công nghệ biofloc tại mô hình cho thấy tỷ lệ tôm sống cao, năng suất, chất lượng hiệu quả.
Đồng chí chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy thăm mô hình nuôi thỏ Newzealand của gia đình anh Vũ Thanh Long, xã Thái Dương (Thái Thụy).
Gia đình anh Vũ Thanh Long, xã Thái Dương hiện đang nuôi hơn 2.000 con thỏ trắng Newzealand, trong đó số lượng thỏ nái là 200 con. Nhờ áp dụng khoa học, kỹ thuật vào chăn nuôi nên thỏ nái sinh sản tốt. Mỗi năm, trừ chi phí, thu nhập từ việc bán thỏ giống và thỏ thịt đã mang về cho gia đình khoảng 200 triệu đồng. Để tăng thêm thu nhập, gia đình còn tận dụng nguồn phân thỏ để nuôi giun quế.
Tại các nơi đến thăm, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy hỏi thăm tình hình sản xuất, chăn nuôi, ghi nhận sự nỗ lực vươn lên và mạnh dạn đầu tư, áp dụng khoa học, công nghệ vào sản xuất của chủ các mô hình. Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy mong rằng, thành công từ việc mạnh dạn áp dụng khoa học vào sản xuất sẽ là tiền đề để chủ các mô hình tiếp tục đầu tư, phát triển, nhân rộng mô hình, làm giàu trên chính mảnh đất quê hương.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng