Thường trực Tỉnh ủy Làm việc với Sở KH&ĐT về thực hiện nhiệm vụ năm 2012
Đồng chí Trần Cẩm Tú- Uỷ viên T.Ư Đảng, Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại buổi làm việc.
Năm 2012, Sở KH&ĐT tập trung tham mưu giúp UBND tỉnh phân bổ vốn đầu tư XDCB năm 2012; triển khai xây dựng kế hoạch đầu tư trung hạn giai đoạn 2013- 2015. Triển khai quy hoạch phát triển nguồn nhân lực đến năm 2020; quy hoạch tổng thể phát triển ngành dịch vụ của tỉnh... Làm tốt công tác thẩm định các dự án đầu tư XDCB, thẩm định kế hoạch đấu thầu; tăng cường xúc tiến đầu tư trong và ngoài nước. Tiếp tục cải cách thủ tục hành chính, phấn đấu giảm 40% thời gian giải quyết các thủ tục hành chính…
Sau khi nghe các phòng chuyên môn của Sở KH& ĐT và đại diện các sở, ngành đóng góp ý kiến, đồng chí Trần Cẩm Tú phát biểu khẳng định thời gian qua Sở KH& ĐT đã làm tốt công tác tham mưu và thực hiện nhiệm vụ chuyên môn được giao. Đồng thời thẳng thắn chỉ ra một số tồn tại, hạn chế như: Công tác dự báo còn yếu dẫn tới tham mưu chưa trúng; một số bản kế hoạch, quy hoạch phải sửa đổi, bổ sung nhiều lần; sự phối hợp với các sở, ngành khác chưa chặt chẽ và đồng bộ; việc cải cách hành chính, nhất là thủ tục hành chính chưa đạt yêu cầu; một bộ phận cán bộ, chuyên viên chưa nêu cao tinh thần trách nhiệm còn gây sách nhiễu, phiền hà cho doanh nghiệp…
Từ đó đồng chí Bí thư Tỉnh uỷ yêu cầu Sở KH& ĐT cần tập trung nghiên cứu tham mưu giúp UBND tỉnh sớm đổi mới mô hình tăng trưởng và cơ cấu lại nền kinh tế theo hướng phát triển hiệu quả, bền vững. Làm tốt công tác dự báo, nắm tình hình để tham mưu xây dựng quy hoạch, kế hoạch phát triển KT- XH và đề xuất giải pháp tháo gỡ kịp thời khó khăn cho doanh nghiệp. Cần minh bạch, công khai hoá các quy trình thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh và thu hút đầu tư, chỉ rõ từng phần việc liên quan đến mỗi sở, ngành và đưa ra thời gian giải quyết cụ thể để giám sát trách nhiệm. Đẩy mạnh công tác quảng bá, xúc tiến đầu tư nhằm thu hút các dự án mới đầu tư vào tỉnh. Ngoài ra, Sở cần tổ chức, sắp xếp lại bộ máy, quán triệt đến từng bộ phận, từng cán bộ nêu cao hơn nữa tinh thần trách nhiệm, khắc phục khó khăn, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao...
Tin, ảnh: Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ