Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với huyện Hưng Hà
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc.
Audio: 0810_lam_viec_hung_ha_mixdown.mp3
Thời gian qua, trên địa bàn xã Thái Phương còn 7 doanh nghiệp và 3 hộ gia đình có hoạt động nấu, giặt, tẩy, nhuộm, xả nước thải gây ô nhiễm môi trường. Mặc dù địa phương và các cơ quan chức năng đã có các biện pháp xử lý, song các doanh nghiệp, hộ sản xuất vẫn cố tình vi phạm buộc chính quyền địa phương phải áp dụng biện pháp cưỡng chế, di dời thiết bị máy móc. Đến nay, các doanh nghiệp đã dừng hoạt động, trong đó 3 doanh nghiệp đã đầu tư xây dựng các hạng mục tiền xử lý nước thải tại doanh nghiệp và đang chờ Sở Tài nguyên và Môi trường xem xét tiếp tục cho các doanh nghiệp được hoạt động. Ngoài ra, trên địa bàn vẫn còn 2 hộ sản xuất lén lút hoạt động vào ban đêm. Về việc đầu tư xây dựng và vận hành nhà máy xử lý nước thải, dự án đã hoàn thành và đã cho các doanh nghiệp đấu nối để vận hành thử nghiệm. Tuy nhiên, kết quả phân tích mẫu nước thải có một số chỉ tiêu cơ bản chưa đạt yêu cầu so với thông số đầu vào của dự án.
Phát biểu chỉ đạo tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu trước mắt tiếp tục đóng cửa các doanh nghiệp, hộ sản xuất vi phạm về môi trường. Địa phương và các ngành chức năng xử lý triệt để các trường vi phạm về đất đai, môi trường, nghiên cứu xử lý ô nhiễm môi trường các con sông bị ảnh hưởng do nước thải. Huyện Hưng Hà nghiên cứu xây dựng quy chế, đề xuất phương án vận hành thử nhà máy xử lý nước thải khi chưa có xã hội hóa.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cũng thống nhất phương án về lâu dài cần tạo điều kiện để doanh nghiệp, hộ sản xuất ổn định phát triển. Giữ nguyên số lượng các doanh nghiệp, hộ sản xuất hiện nay và không mở rộng thêm. Cần đầu tư nâng cấp công suất nhà máy xử lý nước thải và xây dựng thêm trạm xử lý nước thải sơ cấp để nước đạt yêu cầu trước khi đưa vào nhà máy xử lý. Bên cạnh đó, đầu tư xây dựng hệ thống thu gom nước thải từ doanh nghiệp, hộ sản xuất về trạm xử lý nước thải. UBND tỉnh cũng thống nhất thực hiện mô hình quản lý vận hành dự án bằng hình thức xã hội hóa mà huyện Hưng Hà đề xuất.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng