Hội thảo về phát triển nông nghiệp công nghệ cao
Đại diện Hiệp hội Hợp tác kinh doanh nông nghiệp Hà Lan - Việt Nam trao đổi tại hội thảo.
Dự hội thảo có đại diện Hiệp hội Hợp tác kinh doanh nông nghiệp Hà Lan - Việt Nam, Sở Công Thương, Sở Ngoại vụ, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Hội Nông dân tỉnh, Liên minh Hợp tác xã, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh, các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất cây trồng, chế biến các loại cây ăn quả, hoa và hợp tác xã, trang trại, gia trại trên địa bàn tỉnh.
Tại hội thảo, đại diện Hiệp hội Hợp tác kinh doanh nông nghiệp Hà Lan - Việt Nam đã giới thiệu những thành tựu nổi bật của Hà Lan trong sản xuất, tiêu thụ rau, quả và hoa. Chia sẻ các công nghệ, kỹ thuật sản xuất nông nghiệp hiện đại theo chuỗi giá trị của một số doanh nghiệp Hà Lan đang áp dụng và thu được hiệu quả kinh tế cao.
Hà Lan có diện tích canh tác nông nghiệp không lớn nhưng là nước đứng thứ 2 trên thế giới về xuất khẩu nông sản tại thị trường châu Âu. Năng suất lao động của nông dân Hà Lan cao gấp 5 lần so với các nước phát triển trên thế giới và chất lượng nông sản vượt trội nhờ ứng dụng có hiệu quả công nghệ sinh học và đầu tư hệ thống máy móc tự động hóa vào quy trình sản xuất từ khâu gieo trồng, chăm sóc đến thu hoạch và tiêu thụ nông sản.
Các đại biểu dự hội thảo.
Theo đánh giá của Hiệp hội Hợp tác kinh doanh nông nghiệp Hà Lan - Việt Nam, Thái Bình có nhiều lợi thế trong phát triển nông nghiệp công nghệ cao, các sản phẩm nông nghiệp của tỉnh có tính chất tương đồng về chủng loại với Hà Lan nên có tiềm năng để hợp tác cùng nhau phát triển. Hiệp hội mong muốn được hợp tác với các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất của tỉnh trong lĩnh vực đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao, liên kết sản xuất tiêu thụ, tổ chức nghiên cứu, tham quan các doanh nghiệp của Hà Lan, phát triển hội viên và gây quỹ đầu tư cho phát triển nông nghiệp công nghệ cao tại Thái Bình nói riêng, Việt Nam nói chung.
Tại hội thảo, đại diện các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất và một số hợp tác xã sản xuất kinh doanh dịch vụ nông nghiệp đã trao đổi thông tin, mong muốn phía Hiệp hội Hợp tác kinh doanh nông nghiệp Hà Lan - Việt Nam có những cơ chế hợp tác, chia sẻ kinh nghiệm, chuyển giao khoa học kỹ thuật để doanh nghiệp, nông dân của tỉnh sản xuất, kinh doanh đạt hiệu quả cao hơn; giúp ngành Nông nghiệp của tỉnh phát triển theo hướng hiện đại, bền vững; từng bước đưa nông sản của tỉnh ra các thị trường quốc tế.
Hà Lan nổi tiếng thế giới với nghề trồng và tiêu thụ hoa công nghệ cao.
Hội thảo về phát triển nông nghiệp công nghệ cao là một nội dung trong chuỗi hoạt động xúc tiến thương mại của Hội chợ Nông nghiệp quốc tế đồng bằng Bắc Bộ năm 2019 đang diễn ra tại thành phố Thái Bình.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng