UBND tỉnh họp Hội đồng thẩm định điều chỉnh bổ sung quy hoạch thăm dò, khai thác cát lòng sông, ven biển trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp.
Thái Bình là tỉnh ven biển nằm ở phía Nam vùng đồng bằng sông Hồng, có hơn 50km bờ biển với 5 cửa sông lớn đổ ra biển, chịu ảnh hưởng của chế độ thủy triều sông và cường độ nước mùa lũ tràn ngập. Quá trình bồi tụ trên hình thành các cồn cát và nâng cao bề mặt đáy biển, là nguồn tài nguyên cần được thăm dò, khai thác, sử dụng hợp lý. Phạm vi nghiên cứu lập quy hoạch là toàn bộ khu vực ven biển 2 huyện Thái Thụy, Tiền Hải. Mục tiêu của việc điều chỉnh, bổ sung quy hoạch thăm dò khai thác cát lòng sông, ven biển trên địa bàn tỉnh Thái Bình phù hợp với định hướng phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, kết hợp hài hoà giữa mục tiêu trước mắt và mục tiêu lâu dài; làm căn cứ cho công tác quản lý tài nguyên cát ven biển và định hướng thăm dò, khai thác tài nguyên đến năm 2030; là cơ sở pháp lý để cơ quan chức năng tham mưu giúp UBND tỉnh quản lý và làm thủ tục đấu giá lựa chọn nhà đầu tư thăm dò, khai thác mỏ cát, phục vụ phát triển kinh tế - xã hội và là cơ sở để tích hợp vào quy hoạch trong thời gian tới. Đề xuất quy hoạch các mỏ cát ven biển bổ sung 25 mỏ cát biển với tổng diện tích 22.860.000m2, tài nguyên dự báo hơn 123.700 triệu m3.
Các đại biểu dự cuộc họp.
Sau khi đơn vị tư vấn báo cáo, giải trình các ý kiến, kiến nghị của các thành viên Hội đồng thẩm định, Hội đồng đã tiến hành bỏ phiếu thông qua việc điều chỉnh bổ sung quy hoạch thăm dò, khai thác cát lòng sông, ven biển trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030.
Kết luận cuộc họp, đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thống nhất thông qua việc điều chỉnh bổ sung quy hoạch thăm dò, khai thác cát lòng sông, ven biển trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030. Đồng thời yêu cầu Sở Kế hoạch và Đầu tư, đơn vị tư vấn tiếp tục hoàn thiện, bổ sung báo cáo trước khi trình Ban Thường vụ Tỉnh uỷ trong kỳ họp tới.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng