Diễn đàn thúc đẩy tiêu thụ nông sản vụ đông năm 2019 một số tỉnh khu vực phía Bắc
Đại diện Công ty Cổ phần Thương mại tổng hợp Toan Vân ký kết biên bản ghi nhớ hợp tác phát triển chuỗi liên kết với Công ty TNHH Đầu tư sản xuất phát triển nông nghiệp VinEco.
Đại diện Cục Chế biến và Phát triển thị trường nông sản, Cục Trồng trọt, lãnh đạo các sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn một số tỉnh khu vực phía Bắc và một số doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, chế biến, tiêu thụ, xuất khẩu nông sản dự diễn đàn.
Theo báo cáo của Cục Trồng trọt (Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn), vụ đông năm 2018, các tỉnh phía Bắc gieo trồng được 384,2 nghìn héc ta cây màu các loại với sản lượng đạt 4,41 triệu tấn. Tổng giá trị cây vụ đông đạt khoảng 27 nghìn tỷ đồng, tăng trên 1 nghìn tỷ đồng so với vụ đông năm 2017. Đã hình thành một số mô hình liên kết sản xuất gắn với bao tiêu sản phẩm, ứng dụng công nghệ cao, mô hình bảo đảm an toàn thực phẩm… Vụ đông năm 2019, các tỉnh trong khu vực phấn đấu gieo trồng trên 400 nghìn héc ta cây màu các loại trong đó tập trung phát triển một số cây trồng có giá trị kinh tế cao, có hợp đồng bao tiêu sản phẩm; giá trị sản xuất phấn đấu đạt khoảng 30 nghìn tỷ đồng. Đến nay, các địa phương đã gieo trồng được trên 320 nghìn héc ta, đạt khoảng 80% kế hoạch.
Giới thiệu đến các đại biểu tham gia diễn đàn về tiềm năng, sản phẩm nông sản đặc trưng của Thái Bình, lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn bày tỏ mong muốn các đơn vị chế biến, tiêu thụ, xuất khẩu nông sản quan tâm phát triển liên kết, đầu tư tại Thái Bình tập trung vào một số nông sản thế mạnh của tỉnh như: dưa chuột, khoai tây, thanh long.
Các đại biểu tham quan gian hàng trưng bày nông sản của Thái Bình.
Tại diễn đàn, đại diện Cục Trồng trọt đã khái quát định hướng tiêu thụ rau quả vụ đông năm 2019; đại diện một số đơn vị chế biến, tiêu thụ, xuất khẩu nông sản phổ biến yêu cầu đối với nông sản, thực phẩm khi tham gia chuỗi liên kết cũng như tiềm năng tiêu thụ, liên kết của các đơn vị với các cơ sở sản xuất, cung ứng nông, thủy sản; lãnh đạo Cục Chế biến và Phát triển thị trường nông sản đã giới thiệu, phân tích những quy định và yêu cầu kỹ thuật khi xuất khẩu nông sản vào thị trường Trung Quốc. Những kinh nghiệm kết nối, tiêu thụ nông sản, thực phẩm và các khó khăn, vướng mắc của doanh nghiệp khi thực hiện liên kết, tiêu thụ sản phẩm cũng đã được chia sẻ, giải đáp.
Cũng tại diễn đàn đã diễn ra lễ ký kết biên bản ghi nhớ hợp tác phát triển chuỗi liên kết giá trị trong sản xuất, tiêu thụ nông sản, thực phẩm an toàn giữa một số cơ sở sản xuất nông sản trong tỉnh với đơn vị tiêu thụ là Công ty TNHH Đầu tư sản xuất phát triển nông nghiệp VinEco.
Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng