Kiểm tra công tác phòng, chống dịch cúm gia cầm tại huyện Thái Thụy
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch cúm gia cầm tại xã Thụy Ninh.
Đoàn đã đến kiểm tra gia trại chăn nuôi của gia đình ông Phan Thế Quân (thôn Đoài, xã Thụy Ninh) với quy mô 4.000 con vịt đẻ và cơ sở sản xuất giống gia cầm Thoa Tuyết của gia đình ông Nguyễn Văn Thoa (thôn Cao Trại, xã Thụy Việt) với quy mô cung cấp cho thị trường khoảng 200.000 con giống gia cầm các loại mỗi tháng.
Hiện nay, tổng đàn gia cầm của huyện Thái Thụy có khoảng 1,3 triệu con. Trước diễn biến phức tạp của dịch cúm gia cầm, các hộ chăn nuôi đều chủ động các biện pháp bảo vệ đàn gia cầm như thực hiện tiêm vắc-xin phòng bệnh theo quy định; áp dụng các biện pháp chăn nuôi an toàn sinh học; thường xuyên vệ sinh, tiêu độc khử trùng chuồng trại và khu vực chăn nuôi.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch cúm gia cầm tại cơ sở sản xuất giống gia cầm ở xã Thụy Việt.
Để phòng, chống hiệu quả dịch cúm gia cầm, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chủ động phối hợp với các sở, ngành, đơn vị liên quan và các địa phương xây dựng kế hoạch phòng, chống dịch bệnh cụ thể; giám sát, nắm bắt tình hình chăn nuôi để phát hiện sớm, kịp thời khoanh vùng xử lý khi dịch bệnh phát sinh. Đẩy mạnh tuyên truyền về tình hình dịch bệnh, nâng cao nhận thức cho người dân trong việc áp dụng các biện pháp bảo vệ đàn gia cầm như tiêm vắc-xin phòng bệnh, chăn nuôi an toàn sinh học, tiêu độc khử trùng môi trường chăn nuôi. Kiểm soát, quản lý chặt chẽ các hoạt động vận chuyển gia cầm, đặc biệt là gia cầm nhập từ nơi khác về. Các địa phương tổ chức thực hiện hiệu quả tháng vệ sinh, tiêu độc khử trùng nhằm ngăn chặn, tiêu diệt mầm bệnh gây bệnh trên đàn vật nuôi.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng