Vân Trường: Duy trì ổn định diện tích khoai tây vụ đông
Nông dân xã Vân Trường chăm sóc khoai tây vụ đông.
Những ngày này về xã Vân Trường, khắp nơi trên cánh đồng sản xuất khoai tây vụ đông, đâu đâu cũng bắt gặp không khí lao động khẩn trương của bà con nông dân.
Bà Nguyễn Thị Rân, thôn Bác Trạch Đông chia sẻ: Khoai tây là cây trồng đem lại hiệu quả cao và phù hợp với điều kiện thổ nhưỡng nơi đây. Từ đầu vụ đến nay thời tiết lạnh tương đối thuận lợi cho cây khoai tây. Vụ đông năm nay gia đình tôi trồng 3 sào khoai tây. Do thực hiện đúng quy trình trồng, chăm sóc, ít sâu bệnh nên khoai tây sinh trưởng, phát triển tốt, dự kiến hơn 20 ngày nữa bắt đầu cho thu hoạch.
Còn đối với ông Nguyễn Thế Phan chia sẻ: Cây khoai tây vụ đông dễ trồng, không tốn nhiều công chăm sóc, thời gian sinh trưởng ngắn, giá bán ổn định. Nhiều năm qua, nông dân chúng tôi đã coi cây khoai tây là cây trồng chủ lực vụ đông. Để 3 sào khoai tây đạt hiệu quả cao, ông Phan thực hiện tốt khuyến cáo của HTX trong giai đoạn xuống giống, chăm sóc, bón phân cân đối, phòng, trừ sâu bệnh hiệu quả. Thường xuyên thăm đồng, nhất là khi thời tiết có sương vào sáng sớm rất dễ sinh bệnh nấm trên cây khoai tây để phát hiện kịp thời phòng, trừ hiệu quả, bảo đảm cây trồng sinh trưởng, phát triển tốt.
Ông Nguyễn Quang Khánh, Giám đốc HTX SXKD DVNN xã Vân Trường cho biết: Vụ đông năm nay xã Vân Trường trồng khoảng 100ha, trong đó gần 60ha khoai tây. Khoai tây thuộc nhóm ưa lạnh nên có nhiều lợi thế về thời gian sinh trưởng, dễ trồng, dễ chăm sóc nên đã được bà con lựa chọn đưa vào sản xuất vụ đông. Để khuyến khích bà con nông dân duy trì ổn định diện tích trồng khoai tây vụ đông, HTX đã tham mưu UBND xã làm tốt công tác quy hoạch vùng sản xuất, bố trí cơ cấu giống lúa mùa hợp lý để chủ động về thời vụ. Ngay từ đầu vụ, HTX đã đưa nhiều giống khoai tây mới vào thâm canh có năng suất, chất lượng và hiệu quả kinh tế như khoai tây hạt, siêu bi, Atlantic... cung cấp đủ nguồn giống phục vụ bà con sản xuất. Thuận lợi trong sản xuất cây vụ đông của Vân Trường hiện nay là hệ thống các công trình thủy lợi được đầu tư nâng cấp, cơ bản đáp ứng yêu cầu sản xuất. Đồng ruộng được chỉnh trang, kiến thiết tạo điều kiện thuận lợi cho nông dân thâm canh và áp dụng cơ giới hóa trong sản xuất. Từ nhiều năm nay, khoai tây vụ đông được xem là thế mạnh trong phát triển cây vụ đông của Vân Trường, đặc biệt nhiều hộ mạnh dạn mượn đất mở rộng diện tích gieo trồng đến hàng chục mẫu. Để bảo đảm diện tích khoai tây cho năng suất và sản lượng đề ra, HTX đã tăng cường cán bộ về cơ sở chỉ đạo lịch thời vụ, hướng dẫn thời điểm tưới nước, bón phân, phun thuốc đúng kỹ thuật. Tập trung quy hoạch vùng sản xuất khoai tây giống sạch bệnh, vùng sản xuất khoai tây thương phẩm an toàn. Khuyến khích, tạo điều kiện cho các tổ chức, cá nhân mượn đất, thuê đất để xây dựng những vùng sản xuất vụ đông tập trung, tạo điều kiện đưa cơ giới hóa, tiến bộ kỹ thuật nhằm tăng năng suất, chất lượng và hiệu quả. Vụ khoai tây đông ở Vân Trường thường bắt đầu từ cuối tháng 10 và kết thúc vào thời điểm giáp tết Nguyên đán. Trong quá trình sản xuất bà con nông dân luôn tuân thủ đúng quy trình kỹ thuật. So với mọi năm, năm nay sâu bệnh trên cây trồng giảm hẳn và hầu như không có. Sau hơn 3 tháng trồng, cây khoai tây cho thu hoạch, năng suất trung bình đạt từ 6 - 7 tạ/sào, trừ chi phí mỗi sào cho thu lãi 2,5 triệu đồng/vụ.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng