Hội Nông dân tỉnh tổng kết công tác hội và phong trào nông dân năm 2017
Các đại biểu dự hội nghị.
Năm 2017, mặc dù gặp nhiều khó khăn nhưng hội nông dân từ tỉnh đến cơ sở đã thực hiện tốt nhiệm vụ trọng tâm công tác hội và phong trào nông dân. Các cấp hội nông dân đã tổ chức hơn 2.700 lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật cho hơn 255.600 lượt hội viên nông dân, tín chấp với các tổ chức tín dụng cho hơn 37.000 lượt hội viên vay vốn với số tiền trên 1.700 tỷ đồng; quỹ hỗ trợ nông dân cho 1.881 hộ vay trên 23 tỷ đồng phát triển kinh tế. Phong trào "Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” lồng gắn với phong trào thi đua "Dân vận khéo” đã góp phần thúc đẩy sản xuất nông nghiệp phát triển theo hướng nâng cao giá trị, hiệu quả, từng bước chuyển sang sản xuất hàng hóa. Hội nông dân các cấp cũng cũng tích cực tham gia tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của nông dân gắn với thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở và tham gia giám sát, phản biện xã hội. Tham gia xây dựng nông thôn mới, hội viên nông dân đã đóng góp trên 113,2 tỷ đồng, hiến trên 803.000 ngày công lao động, làm mới và sửa chữa trên 1.200km đường giao thông nông thôn, đường nội đồng, hiến trên 77.500m2 đất góp phần tích cực thực hiện chương trình xây dựng nông thôn mới.
Năm 2018, Hội Nông dân tỉnh tiếp tục đẩy mạnh thực hiện phong trào "Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”; vận động hội viên tham gia tích tụ ruộng đất, xây dựng vùng quy hoạch sản xuất hàng hóa, hội viên nông dân tích cực chuyển đổi cơ cấu giống cây trồng, vật nuôi cho giá trị kinh tế cao, phát triển trồng trọt, chăn nuôi thủy sản, sản xuất vụ xuân hè, cây màu vụ đông theo hướng sản xuất hàng hóa, phấn đấu để có nhiều gia đình nông dân khá, giàu. Chủ động phối hợp với các cơ quan, doanh nghiệp, trường dạy nghề, ngân hàng giúp nông dân vay vốn, tiếp thu khoa học kỹ thuật, dạy nghề tại chỗ cho nông dân, giới thiệu, tạo việc làm, tư vấn cho hội viên. Đổi mới, nâng cao chất lượng công tác xây dựng tổ chức hội; chuẩn bị các nội dung tổ chức đại hội hội nông dân các cấp nhiệm kỳ 2018 – 2023 theo đúng kế hoạch đề ra.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024