Thái Thụy tăng cường kiểm tra, kiểm soát thị trường tết
Đội Quản lý thị trường số 4 kiểm tra chất lượng hàng hóa tại một cửa hàng trên địa bàn thị trấn Diêm Điền (Thái Thụy).
Năm 2016, tình hình thị trường trên địa bàn huyện Thái Thụy cơ bản ổn định, lượng hàng hóa trên thị trường đã đáp ứng nhu cầu sản xuất và tiêu dùng của nhân dân, không có biểu hiện sốt hàng, sốt giá vào các thời điểm nhu cầu tiêu dùng tăng cao. Tuy nhiên, với đặc điểm là địa phương giáp biển, địa bàn rộng, giáp thành phố Hải Phòng nên tình hình vận chuyển, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng kém chất lượng, vi phạm quy định ghi nhãn hàng hóa có diễn biến phức tạp. Hàng hóa vi phạm được sản xuất ngày càng tinh vi với công nghệ cao, mang nhiều yếu tố nước ngoài gây không ít khó khăn cho việc phát hiện và xử lý của các cơ quan chức năng, trong đó chủ yếu là những sản phẩm tiêu dùng như: điện tử, điện dân dụng, máy móc, vật liệu xây dựng, bột ngọt, gas… Nhằm đấu tranh có hiệu quả với các hoạt động kinh doanh trái phép, giữ vững ổn định thị trường, bảo đảm quyền lợi của người tiêu dùng và thúc đẩy các hoạt động sản xuất, kinh doanh phát triển, Đội Quản lý thị trường số 4 đã phối hợp với các ngành chức năng đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục pháp luật về kinh doanh thương mại tới các đối tượng kinh doanh; đồng thời phân công cán bộ bám sát địa bàn, nắm chắc diễn biến thị trường và tăng cường kiểm tra, kiểm soát, phát hiện, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm. Năm 2016, Đội Quản lý thị trường số 4 đã tiến hành kiểm tra 375 lượt, phát hiện và xử lý 111 vụ vi phạm các quy định trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh, hoạt động thương mại, vệ sinh an toàn thực phẩm, kinh doanh hàng giả, hàng lậu, thu và nộp ngân sách nhà nước gần 160 triệu đồng.
Lực lượng chức năng huyện Thái Thụy thu giữ và tổ chức tiêu hủy hàng giả, hàng kém chất lượng.
Ông Nguyễn Thái Hùng, Đội trưởng Đội Quản lý thị trường số 4 cho biết: Bên cạnh những kết quả đạt được, công tác kiểm tra, kiểm soát thị trường trên địa bàn huyện còn gặp nhiều khó khăn, hạn chế khi các đối tượng kinh doanh ngày càng sử dụng các phương thức kinh doanh đa dạng, thủ đoạn tinh vi và liều lĩnh bằng nhiều hình thức như theo dõi lực lượng quản lý thị trường, lẩn trốn, che giấu hành vi vi phạm… Công tác phối hợp giữa các tổ chức, cá nhân kinh doanh với các cơ quan chức năng trong công tác đấu tranh chống buôn lậu, hàng giả, hàng kém chất lượng và gian lận thương mại còn hạn chế, nhất là việc cung cấp thông tin về hàng giả, hàng vi phạm về sở hữu trí tuệ; việc giám định kết luận hàng hóa vi phạm về sở hữu trí tuệ hiện nay còn gặp nhiều khó khăn làm ảnh hưởng đến quy trình, nghiệp vụ kiểm tra, xử lý nhất là đối với hàng hóa do nước ngoài sản xuất. Bên cạnh đó, hệ thống văn bản pháp luật ban hành chưa đồng bộ, còn tình trạng chồng chéo gây nhiều khó khăn cho lực lượng thực thi áp dụng; kinh phí, phương tiện, trang thiết bị kỹ thuật chuyên dùng, công cụ hỗ trợ phục vụ công tác kiểm tra, kiểm soát, phát hiện vi phạm chưa đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ…
Dự báo trong thời điểm giáp tết Nguyên đán Đinh Dậu, tình hình vận chuyển, buôn bán hàng giả, hàng kém chất lượng, hàng cấm, hàng nhập lậu, hàng vi phạm sở hữu trí tuệ và gian lận thương mại có thể sẽ gia tăng ảnh hưởng không nhỏ đến hoạt động sản xuất, kinh doanh và đời sống sinh hoạt của người dân. Để chủ động ngăn chặn hoạt động kinh doanh trái pháp luật trên góp phần bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng mang mùa xuân vui tươi, an toàn đến với mọi người dân, Đội Quản lý thị trường số 4 đã và đang triển khai kế hoạch phối hợp với các ngành chức năng, UBND các xã, thị trấn tăng cường công tác quản lý địa bàn, giám sát thị trường, đẩy mạnh công tác kiểm tra, kiểm soát, tập trung vào các mặt hàng tiêu dùng thiết yếu như: bánh kẹo, đường, sữa, dầu ăn, mì chính, rượu, bia, nước giải khát, hóa mỹ phẩm, thuốc tân dược, đồ chơi trẻ em…; hàng cấm như: đèn trời, pháo nổ. Bên cạnh đó, Đội cũng phối hợp với các cơ quan, ban, ngành, địa phương đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật về kinh doanh đến các hộ buôn bán, kinh doanh trên địa bàn, hướng dẫn người dân lựa chọn và phân biệt hàng giả, hàng kém chất lượng; duy trì hoạt động kiểm tra về công tác bảo đảm chất lượng an toàn vệ sinh thực phẩm từ sản xuất đến tiêu dùng…
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- BNI Avenue - Chapter thứ hai tại Thái Bình chính thức ra mắt 03.08.2024 | 16:21 PM
- Phổ biến Nghị định số 60/2024/NĐ-CP của Chính phủ về phát triển và quản lý chợ 26.07.2024 | 22:32 PM
- Rộn ràng phiên chợ sớm và duy nhất trong năm ở Vũ Thư 11.02.2024 | 22:11 PM
- Thị trường hoa, cây cảnh ngày tết: Đông người bán, ít người mua 07.02.2024 | 08:51 AM
- Khai mạc hội chợ mừng Đảng, mừng Xuân Thái Bình 2024 23.01.2024 | 21:35 PM
- Vũ Thư: Sẽ thực hiện thủ tục, trình UBND tỉnh thu hồi giấy chứng nhận OCOP nếu sản phẩm không bảo đảm chất lượng, vệ sinh an toàn thực phẩm 14.12.2023 | 16:33 PM
- Ra mắt sản phẩm nước mắm ngao cồn Đen 09.12.2023 | 10:02 AM
- Tiền Hải: Có 4 gian hàng tham gia Hội chợ nông nghiệp quốc tế đồng bằng Bắc bộ 2023 01.12.2023 | 16:43 PM
- Thay đổi giá bán điện từ ngày 9/11/2023 - Bảo đảm thực hiện đúng quy định 20.11.2023 | 11:16 AM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia