Điện lực Thành phố cấp điện an toàn, ổn định phục vụ tết
Nâng công suất tại trạm biến áp xã Phú Xuân.
Điện lực thành phố hiện quản lý gần 150.000 khách hàng của thành phố Thái Bình và huyện Vũ Thư với 335km đường dây trung thế, 1.974km đường dây hạ thế và 993 trạm biến áp. Năm 2018 đã cung cấp gần 797 triệu kWh điện thương phẩm cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn; trong đó, điện sinh hoạt chiếm khoảng 40%. Tỷ lệ tổn thất điện năng giảm còn 2,8% khu vực thành phố và 8,81% khu vực huyện Vũ Thư. Trong những ngày tết Nguyên đán sắp tới, theo tính toán của ngành điện, nhu cầu sử dụng điện sẽ tăng bình quân 20 - 30% so với ngày bình thường, đồng nghĩa với việc các trạm biến áp, hệ thống đường dây đối mặt với tình trạng quá tải. Để bảo đảm cung cấp điện ổn định, an toàn cho hoạt động sản xuất, kinh doanh và đời sống, sinh hoạt của nhân dân trên địa bàn trong dịp tết Nguyên đán, Điện lực thành phố đã chủ động triển khai đồng bộ nhiều biện pháp, chỉ đạo các tổ, đội sản xuất thường xuyên theo dõi vận hành và cân pha san đều tải giữa các trạm biến áp trên địa bàn. Bố trí 50% quân số có mặt thường xuyên, khi có sự cố xảy ra thì 100% quân số phải có mặt và bằng mọi cách phải khắc phục nhanh nhất. Đối với các công tác thực hiện trên lưới điện có cắt điện phải hoàn tất trước ngày 28 tháng Chạp. Từ ngày 29 đến mùng 5 tết ngừng toàn bộ các công việc sửa chữa trên lưới có cắt điện, trừ trường hợp cắt điện để xử lý sự cố. Tổ chức trực lãnh đạo, nhân viên trực xử lý sự cố, sửa chữa lưới điện 24/24 giờ trong suốt thời gian nghỉ tết. Chuẩn bị đủ vật tư dự phòng, thiết bị, phương tiện sẵn sàng xử lý sự cố cấp điện trở lại cho phụ tải. Chỉ đạo các tổ, đội sản xuất từ nay đến tết thường xuyên rà soát sửa chữa khắc phục các khiếm khuyết trên hệ thống nhằm cung cấp điện an toàn, liên tục, tin cậy cho khách hàng, nhất là cho các nhà máy, doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh các mặt hàng phục vụ tết. Trong đó, ưu tiên đặc biệt và bảo đảm điện cho các địa điểm quan trọng như: trụ sở cơ quan đảng, chính quyền của tỉnh, các huyện, thành phố, các bệnh viện, cơ sở sản xuất nước sạch, các địa điểm diễn ra các hoạt động chính trị, văn hóa nghệ thuật chào mừng năm mới.
Gần 1 tháng nay, công nhân Điện lực thành phố đã tổ chức lắp đặt, thay thế, nâng công suất, luân chuyển 47 trạm biến áp; sửa chữa, thay thế trên 20km đường dây. Đồng thời, thực hiện sửa chữa, thay thế các thiết bị sứ, chống sét van trạm biến áp do giông sét đánh vỡ trên địa bàn thuộc đơn vị quản lý. Thường xuyên duy trì công tác xử lý hành lang lưới điện, thực hiện phát dọn tại các vị trí cây mọc làm ảnh hưởng đến quá trình truyền tải điện năng, gây phóng điện trên các đường dây; thực hiện vệ sinh công nghiệp đối với toàn bộ các trạm biến áp.
Cùng với tăng cường công tác bảo đảm kỹ thuật, Điện lực thành phố đã tích cực phối hợp với địa phương và các cơ quan thông tin trong việc tuyên truyền, phổ biến rộng rãi các biện pháp sử dụng điện an toàn, tiết kiệm và hiệu quả đến khách hàng sử dụng điện, ngăn ngừa và xử lý nghiêm các trường hợp bắn pháo có dây tráng kim, thả đèn trời, diều hoặc ném các vật khác vào công trình điện gây mất an toàn vận hành hoặc sự cố lưới điện.
Điện lực thành phố đặt mục tiêu bảo đảm 100% chất lượng điện và an toàn điện trong những ngày trước, trong và sau tết Nguyên đán. Tuy nhiên, trong những ngày này, các gia đình thường sum họp, quây quần bên nhau nên khoảng thời gian cao điểm (từ 17 - 20 giờ) nhu cầu sử dụng điện tập trung rất lớn. Vì vậy, bên cạnh sự chuẩn bị của ngành điện, để việc cấp điện trong dịp tết bảo đảm an toàn, tránh các sự cố mất điện, Điện lực thành phố mong mọi người dân nâng cao ý thức trong việc sử dụng điện an toàn, tiết kiệm, hạn chế sử dụng nhiều thiết bị tiêu thụ điện năng lớn; tăng cường sử dụng các thiết bị tiết kiệm điện.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Rộn ràng phiên chợ sớm và duy nhất trong năm ở Vũ Thư 11.02.2024 | 22:11 PM
- Thị trường hoa, cây cảnh ngày tết: Đông người bán, ít người mua 07.02.2024 | 08:51 AM
- Khai mạc hội chợ mừng Đảng, mừng Xuân Thái Bình 2024 23.01.2024 | 21:35 PM
- Bảo đảm bình ổn thị trường dịp cuối năm và tết Nguyên đán Giáp Thìn 25.12.2023 | 16:39 PM
- Vũ Thư: Sẽ thực hiện thủ tục, trình UBND tỉnh thu hồi giấy chứng nhận OCOP nếu sản phẩm không bảo đảm chất lượng, vệ sinh an toàn thực phẩm 14.12.2023 | 16:33 PM
- Ra mắt sản phẩm nước mắm ngao cồn Đen 09.12.2023 | 10:02 AM
- Tiền Hải: Có 4 gian hàng tham gia Hội chợ nông nghiệp quốc tế đồng bằng Bắc bộ 2023 01.12.2023 | 16:43 PM
- Thay đổi giá bán điện từ ngày 9/11/2023 - Bảo đảm thực hiện đúng quy định 20.11.2023 | 11:16 AM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Xuất khẩu gạo cao nhất 34 năm 08.11.2023 | 09:41 AM
Xem tin theo ngày
-
Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình