Xử lý 2.216 vụ buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo 389ĐP tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh chủ trì cuộc họp.
Đánh giá về kết quả công tác năm 2018, Ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh khẳng định: Được sự lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát, kịp thời của Ban chỉ đạo 389/QG quốc gia, Tỉnh uỷ, HĐND, UBND tỉnh nên công tác đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả trên địa bàn tỉnh đạt được nhiều kết quả quan trọng. Các lực lượng chức năng đã tiến hành kiểm tra 5.520 lượt, tăng 1.368 lượt so với năm 2017. Qua kiểm tra, các cơ quan chức năng đã phát hiện và xử lý 2.216 vụ theo quy định của pháp luật, tăng 72 vụ so cùng kỳ năm trước; tổng số tiền thu nộp ngân sách nhà nước 72.583.179.059 đồng, tăng hơn 12 tỷ đồng so với năm 2017. Những kết quả đó đã góp phần duy trì ổn định thị trường, thúc đẩy hoạt động sản xuất kinh doanh phát triển, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng trên địa bàn tỉnh.
Thu giữ 242 bình gas không rõ nguồn gốc là một trong những vụ xử lý lớn của Cục Quản lý thị trường tỉnh trong năm 2018.
Để tiếp tục thực hiện tốt các nghị quyết, kế hoạch, chỉ đạo của Chính phủ và của tỉnh về việc đẩy mạnh công tác đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả trong tình hình mới, năm 2019, Ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh đã đề ra 5 nhóm nhiệm vụ và giải pháp cụ thể.
Các đại biểu đã thảo luận làm rõ những kết quả đạt được, một số hạn chế, nguyên nhân của hạn chế và bàn, đề xuất một số giải pháp nhằm nâng cao hiệu quả công tác, nhiệm vụ trong thời gian tới.
Tại cuộc họp, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh ghi nhận và biểu dương những kết quả đạt được trong công tác chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả năm 2018, nỗ lực của các sở, ngành, đơn vị, địa phương, các thành viên Ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh trong việc triển khai, thực hiện nhiệm vụ được giao.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu các cấp, các ngành, đơn vị, địa phương cần quán triệt, thực hiện nghiêm các nghị quyết, kế hoạch, chỉ đạo của Chính phủ, Ban Chỉ đạo 389/QG quốc gia, của tỉnh và các nhiệm vụ, giải pháp thực hiện công tác năm 2019 của Ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh lưu ý, cả hệ thống chính trị từ tỉnh tới cơ sở cần tập trung tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật tới cán bộ, đảng viên, tổ chức, cá nhân để phòng ngừa vi phạm pháp luật. Công an tỉnh, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, Chi cục Hải quan tỉnh, Cục Quản lý thị trường phối hợp chặt chẽ với các sở, ngành chức năng, các địa phương, đoàn kiểm tra liên ngành các cấp tăng cường nắm chắc địa bàn, dự báo kịp thời tình hình, diễn biến, thủ đoạn của các đối tượng; kiểm tra, kiểm soát, phát hiện, xử lý nghiêm các vụ vi phạm, nâng cao hiệu quả chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả trên địa bàn tỉnh. Trước mắt các ngành thành viên Ban Chỉ đạo 389/ĐP tỉnh tập trung kiểm tra, kiểm soát tốt thị trường tết, quyết tâm bình ổn thị trường, bảo vệ quyền lợi chính đáng người tiêu dùng và để nhân dân vui tết, đón xuân Kỷ Hợi 2019 an toàn, vui tươi.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Rộn ràng phiên chợ sớm và duy nhất trong năm ở Vũ Thư 11.02.2024 | 22:11 PM
- Thị trường hoa, cây cảnh ngày tết: Đông người bán, ít người mua 07.02.2024 | 08:51 AM
- Khai mạc hội chợ mừng Đảng, mừng Xuân Thái Bình 2024 23.01.2024 | 21:35 PM
- Bảo đảm bình ổn thị trường dịp cuối năm và tết Nguyên đán Giáp Thìn 25.12.2023 | 16:39 PM
- Vũ Thư: Sẽ thực hiện thủ tục, trình UBND tỉnh thu hồi giấy chứng nhận OCOP nếu sản phẩm không bảo đảm chất lượng, vệ sinh an toàn thực phẩm 14.12.2023 | 16:33 PM
- Ra mắt sản phẩm nước mắm ngao cồn Đen 09.12.2023 | 10:02 AM
- Tiền Hải: Có 4 gian hàng tham gia Hội chợ nông nghiệp quốc tế đồng bằng Bắc bộ 2023 01.12.2023 | 16:43 PM
- Thay đổi giá bán điện từ ngày 9/11/2023 - Bảo đảm thực hiện đúng quy định 20.11.2023 | 11:16 AM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Xuất khẩu gạo cao nhất 34 năm 08.11.2023 | 09:41 AM
Xem tin theo ngày
-
Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình