Ghi nhận ở một tổ tự quản
Phố Tiên Hưng xã Thăng Long (Đông Hưng). Ảnh: Ngọc Linh
Tổ tự quản số 7 thôn Thần Khê, xã Thăng Long, Đông Hưng do ông Nguyễn Anh Quý - một cựu giáo chức về hưu làm tổ trưởng. 32 hộ với 108 khẩu trong tổ sống cạnh con đường về trung tâm xã. Đại bộ phận các hộ đều chuyên nghề làm ruộng, buôn bán nhỏ lẻ vật liệu xây dựng. Mới đầu, việc đăng ký xây dựng tổ tự quản cũng chỉ theo phong trào chung, còn cụ thể ra sao thì nhiều người chưa rõ.
Trong quá trình hoạt động, được xã thường xuyên chỉ đạo, chi bộ, Ban công tác Mặt trận thôn quan tâm, bên cạnh đó lại có một số gia đình là cán bộ quân đội, giáo viên về hưu, một số cán bộ xã nhiệt tình gương mẫu và những thanh niên hăng hái.
Vào những dịp Tết cổ truyền, những ngày kỷ niệm lớn, dọc đoạn đường qua tổ đều được cắm cờ, có cổng chào rất đẹp, là niềm tự hào của người dân trong tổ. Song vấn đề cốt lõi là toàn tổ đã trở thành một khối đoàn kết thống nhất, nhờ vậy mà đã vượt qua những khó khăn nhất định.
Năm 2006 khi xã xây dựng máng bê tông đến đoạn qua tổ tự quản, để tránh uốn khúc máng, phải xây thẳng, phạm vào đất ruộng các hộ đã xảy ra tranh cãi giữa người làm và một số người dân cản trở. Trước tình hình đó, ông tổ trưởng tổ tự quản đã đích thân can thiệp. Ông nêu rõ chính gia đình ông cũng mất 8m2 ruộng nhưng ông không tiếc vì muốn con máng thẳng, đỡ cản trở dòng chảy, vừa tiết kiệm vật liệu xây dựng vừa tạo cảnh quan đẹp, thế là ai cũng nghe theo. Tiếp đó bà con trong tổ còn bỏ công san mở rộng đường giáp máng, góp tiền mua cột xi măng, mua dây điện, bóng điện thắp sáng dọc đường, vừa đẹp xóm, vừa phòng gian.
Từ sự đoàn kết đó các hộ trong tổ luôn luôn hòa thuận, gần gũi nhau, không xẩy ra xích mích. Hộ gia đình nào có công to, việc lớn là các gia đình khác đều đến hỗ trợ, giúp đỡ, ai ốm đau thì đến thăm hỏi, động viên. Mỗi gia đình thường xuyên nhắc nhở người thân phải chấp hành đường lối chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước, thực hiện tốt mọi sự chỉ đạo của xã, của thôn, giáo dục con cháu chăm ngoan học tập tốt. Cho đến nay trong tổ tự quản chưa xảy ra một vụ va quệt tai nạn giao thông, không xảy ra trộm cắp, không có người mắc các tệ nạn xã hội, không có trẻ em hư, không có gia đình nào khê nợ của tập thể.
Hằng năm tổ tự quản tổ chức sơ kết và tổng kết hoạt động 6 tháng, cả năm, tuyên dương những việc tốt, rút ra những kinh nghiệm, nhắc lại quy chế, tổ chức liên hoan đoàn kết nội bộ. Trật tự an ninh trong tổ được giữ vững đã tạo mọi thuận lợi, yên tâm trong sản xuất, giúp nhau chuyển đổi cơ cấu cây trồng, ứng dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật, nâng cao đời sống, không còn hộ đói nghèo.
Toàn tổ tự quản đã có 100% số hộ sử dụng điện sinh hoạt, có phương tiện nghe nhìn, sử dụng nước sạch, có nhà tắm, hố xí hợp vệ sinh, tham gia đóng góp phí thu gom rác thải bảo vệ môi trường. Đời sống ngày một nâng lên, các hộ trong tổ đã tích cực tham gia các hoạt động nhân đạo từ thiện như quỹ khuyến học, quỹ vì người nghèo, quỹ vì trẻ em, vì nạn nhân chất độc da cam, ủng hộ đồng bào vùng bị bão lụt và các cuộc vận động khác do Mặt trận Tổ quốc xã phát động cũng như những công việc của thôn.
10 năm qua tổ tự quản đạt được kết quả toàn diện, thôn Thần Khê được Ủy ban nhân dân tỉnh khen thưởng về phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” có sự đóng góp rất lớn của 32 hộ trong tổ tự quản số 7.
Nguyễn Chiêm
(Thăng Long, Đông Hưng)
Tin cùng chuyên mục
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Tiền Hải: Thăm tặng quà đối tượng chính sách 26.07.2024 | 22:33 PM
- Thái Thụy xây dựng lực lượng dân quân tự vệ vững mạnh 11.06.2024 | 15:34 PM
- Đông Hưng thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tuổi 17 10.04.2024 | 19:27 PM
- Tổng kết các quyết định của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách và công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ 14.03.2024 | 17:11 PM
- Chương trình “Xuân biên phòng - Ấm lòng dân bản” 11.01.2024 | 14:58 PM
- Thành phố: Nâng cao chất lượng công tác tuyển quân năm 2024 28.11.2023 | 09:23 AM
- Tiền Hải: Triển khai kế hoạch tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2024 10.11.2023 | 15:59 PM
- Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức hội thi dân vận khéo năm 2023 20.09.2023 | 20:47 PM
- Vũ Thư: Bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh cho trên 400 cán bộ cơ sở 22.08.2023 | 15:51 PM
- Tổ chức lễ truy điệu và an táng hài cốt liệt sĩ Phạm Văn Đương 08.06.2023 | 16:23 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân