Nơi gian khó luôn có các anh
Cán bộ, chiến sĩ Ban CHQS huyện Tiền Hải giúp dân chống úng sau bão. Ảnh: Tất Đạt.
Xé màn đêm trong từng cơn gió rít và những hạt mưa xối xả do bão số 1 đang “hoành hành”, đúng 2 giờ 30 phút sáng ngày 28/7, hai chuyến xe chở hơn 70 cán bộ, chiến sĩ Ban Chỉ huy Quân sự (CHQS) thành phố Thái Bình cơ động tới một số tuyến phố chính trên địa bàn phối hợp cùng lực lượng dân quân cơ động tham gia khắc phục sự cố giao thông. Trực tiếp có mặt trên xe, Thượng tá Lại Nam Tiến, Chỉ huy trưởng Ban CHQS thành phố cho biết: Mạch giao thông phố Hai Bà Trưng và phố Lê Lợi bị tắc do cây cối gãy đổ chắn ngang đường. Do vậy, đơn vị chúng tôi phải tập trung xử lý gấp để sớm giải tỏa giao thông. Bằng tinh thần quả cảm và ý chí kiên cường, bất chấp hiểm nguy, đến 5 giờ sáng, hơn 2km đường đã cơ bản được giải phóng, giúp người và phương tiện giao thông qua lại thuận tiện, an toàn. Trung úy Nguyễn Duy Toàn, nhân viên Ban CHQS thành phố Thái Bình cho biết: Mặc dù thực hiện nhiệm vụ trong điều kiện hết sức khó khăn nhưng chúng tôi đều thấy tự hào bởi việc làm của mình đã góp phần giải tỏa giao thông, tạo thuận lợi cho việc triển khai công tác cứu hộ, cứu nạn.
Lót dạ vội vàng bằng gói mì tôm sau một đêm lăn lộn với bão, 6 giờ sáng ngày 28/7, đơn vị nhận lệnh tiếp tục cơ động đến hỗ trợ Bệnh viện Nhi Thái Bình. Lúc này, nhiều đồng chí đã nhận được tin gia đình cũng bị thiệt hại do bão. Dù lòng nóng như “lửa đốt” nhưng các anh cũng chỉ kịp gửi vội những dòng tin nhắn hỏi thăm, động viên để vợ con, người thân yên tâm… Sau 30 phút, đơn vị cùng lực lượng phối hợp của Bộ CHQS tỉnh đã có mặt tại Bệnh viện Nhi triển khai công tác khắc phục hậu quả. Với tinh thần khẩn trương, trách nhiệm, chỉ sau nửa ngày, hàng trăm mét vuông kính vỡ, tấm lợp, biển bảng... vương vãi khắp nơi đã được thu gom sạch sẽ, góp phần bảo đảm an toàn và thuận tiện cho công tác chuyên môn của Bệnh viện… Bác sĩ Nguyễn Thị Minh Chính, Giám đốc Bệnh viện phấn khởi: Được các đồng chí bộ đội hỗ trợ kịp thời, chúng tôi và bệnh nhân rất xúc động và yên tâm điều trị.
Cùng thời gian này, lực lượng vũ trang hai huyện Tiền Hải, Thái Thụy cũng tích cực giúp dân khơi thông dòng chảy, tiêu úng cho lúa và hoa màu. Có mặt tại xã Nam Hà và xã Nam Hải (Tiền Hải), chúng tôi được chứng kiến hơn 50 quân nhân của Ban CHQS huyện phối hợp cùng lực lượng dân quân các xã tập trung khơi thông dòng chảy, trục vớt bèo bồng, cỏ dại, vật cản, rác thải... để nước rút nhanh, giảm thiệt hại cho gần 1.000ha lúa và hoa màu của nông dân. Trung tá Trần Duy Bình, Chính trị viên phó Ban CHQS huyện bộc bạch: Nhìn cánh đồng lúa - tài sản của bà con nông dân bị ngập chìm trong nước anh em chỉ muốn làm thật nhanh, thật nhiều nhưng do lực lượng mỏng nên chúng tôi tập trung vào những địa bàn khó khăn, giúp đỡ hộ nghèo, gia đình chính sách để giảm thiểu thiệt hại đến mức thấp nhất cho bà con... Bà Vũ Thị Loan ở xóm 1, xã Nam Hà chia sẻ: Kinh tế gia đình phụ thuộc vào gần một mẫu ruộng, nguy cơ sẽ mất trắng nếu không kịp thời tiêu úng. Vì vậy, khi được bộ đội về giúp khơi thông dòng chảy chúng tôi rất xúc động và biết ơn.
Theo ghi nhận của Bộ CHQS tỉnh, ngay trong đêm bão số 1 đổ bộ, hơn 290 lượt cán bộ, chiến sĩ lực lượng thường trực đã trực tiếp cơ động đến các “điểm nóng”. Những ngày sau bão, LLVT tỉnh đã huy động gần 1.000 ngày công khơi thông dòng chảy 11km sông, tiêu úng, thoát nước cho gần 20.000ha lúa và hoa màu của nhân dân; thu dọn và dựng hơn 9.000 cây cối bị gãy đổ, giải tỏa giao thông; dọn dẹp hơn 23km đường, gần 2km tường bao bị đổ; sửa chữa nhà bị tốc mái, hư hại cho 3 cơ quan, 4 trường học, 27 gia đình chính sách, người già, hộ neo đơn trên địa bàn tỉnh… Có thể nói, trong bất cứ hoàn cảnh nào, LLVT tỉnh cũng luôn thể hiện rõ vai trò nòng cốt trong công tác phòng, chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn. Cấp ủy, chính quyền và nhân dân trong tỉnh luôn tin tưởng: Nơi gian khó luôn có các anh.
Văn Dũng
(Bộ CHQS tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy xây dựng lực lượng dân quân tự vệ vững mạnh 11.06.2024 | 15:34 PM
- Đông Hưng thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tuổi 17 10.04.2024 | 19:27 PM
- Tổng kết các quyết định của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách và công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ 14.03.2024 | 17:11 PM
- Chương trình “Xuân biên phòng - Ấm lòng dân bản” 11.01.2024 | 14:58 PM
- Thành phố: Nâng cao chất lượng công tác tuyển quân năm 2024 28.11.2023 | 09:23 AM
- Tiền Hải: Triển khai kế hoạch tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2024 10.11.2023 | 15:59 PM
- Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức hội thi dân vận khéo năm 2023 20.09.2023 | 20:47 PM
- Vũ Thư: Bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh cho trên 400 cán bộ cơ sở 22.08.2023 | 15:51 PM
- Tổ chức lễ truy điệu và an táng hài cốt liệt sĩ Phạm Văn Đương 08.06.2023 | 16:23 PM
- Bộ CHQS tỉnh: Tổ chức hội thi cán bộ hội phụ nữ giỏi năm 2023 25.05.2023 | 18:40 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần