Chủ nhật, 29/01/2023, 03:05[GMT+7]

Đồng chí Bùi Quang Huy tái đắc cử Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn khóa XII

Thứ 6, 16/12/2022 | 10:53:08
558 lượt xem
Sáng 16/12, trong khuôn khổ phiên làm việc thứ năm của Đại hội đại biểu toàn quốc Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh lần thứ XII, Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027 gồm 144 đồng chí đã ra mắt Đại hội.

Đồng chí Bùi Quang Huy, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027.

Trước đó, trong phiên làm việc thứ tư, các đại biểu nghe Báo cáo kiểm điểm Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XI, Báo cáo việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ Đoàn; thảo luận tại các tổ về Báo cáo chính trị, Báo cáo kiểm điểm Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XI, Điều lệ Đoàn sửa đổi, bổ sung; tiến hành bỏ phiếu bầu Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027; biểu quyết thông qua Báo cáo chính trị, Báo cáo kiểm điểm, Điều lệ Đoàn sửa đổi, bổ sung.

Kết quả, đã có 144 đồng chí trúng cử Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027.

Chiều tối cùng ngày, tại Hội nghị lần thứ nhất Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027, đồng chí Bùi Quang Huy đã được tín nhiệm, bầu giữ chức vụ Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027.

Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam chúc mừng các đồng chí trúng cử Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027.

Tại Hội nghị, các đồng chí Nguyễn Ngọc Lương, Ngô Văn Cương, Nguyễn Tường Lâm, Nguyễn Phạm Duy Trang, Nguyễn Minh Triết cũng được tín nhiệm, bầu tái đắc cử chức vụ Bí thư Trung ương Đoàn khóa XII.

Mở đầu phiên làm việc thứ năm của Đại hội vào sáng 16/12, Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII, nhiệm kỳ 2022-2027 đã chính thức ra mắt Đại hội. Thay mặt Lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Phó Thủ tướng Chính phủ Vũ Đức Đam đã trao lẵng hoa tươi thắm tặng Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XII.

Đồng chí Bùi Quang Huy sinh ngày 25/3/1977, vào Đảng ngày 9/3/2002; quê quán: xã Nghi Hưng, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An; trình độ chuyên môn: Thạc sĩ Luật; trình độ lý luận chính trị: Cao cấp.


Tóm tắt quá trình công tác của đồng chí Bùi Quang Huy:

1995-2000: Bí thư chi đoàn, Ủy viên Ban Chấp hành, Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Bí thư Đoàn Trường Đại học Luật thành phố Hồ Chí Minh.

2000-2004: Chuyên trách Đoàn, Phó Bí thư Đoàn Trường Đại học Luật Thành phố Hồ Chí Minh.

2004-8/2007: Bí thư Đoàn Trường Đại học Luật Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Trường Đại học Luật Thành phố Hồ Chí Minh (8/2005-9/2007); Ủy viên Ban Chấp hành Thành đoàn Thành phố Hồ Chí Minh (11/2005-11/2007).

9/2007: Cán bộ Ban Thanh niên Trường học Thành đoàn Thành phố Hồ Chí Minh.

10/2007-5/2010: Bí thư Ban Cán sự Đoàn Trường Đại học Quốc gia Thành phố Hồ Chí Minh (10/2007-6/2010); Ủy viên Ban Thường vụ Thành đoàn Thành phố Hồ Chí Minh (11/2007-11/2010); Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa IX (từ 12/2007); Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Trường Đại học Quốc gia Thành phố Hồ Chí Minh (1/2008-8/2010); Phó Trưởng Ban Công tác Sinh viên Trường Đại học Quốc gia Thành phố Hồ Chí Minh (2/2008-5/2010).

6/2010-4/2012: Ủy viên Ban Chấp hành, Phó Trưởng Ban Thanh niên Trường học Trung ương Đoàn.

4/2012-12/2012: Ủy viên Ban Chấp hành, Phó Chánh Văn phòng Trung ương Đoàn.

12/2012-3/2013: Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương Đoàn khóa X, Phó Chánh Văn phòng Trung ương Đoàn.

4/2013-3/2015: Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Thanh niên Trường học Trung ương Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội Sinh viên Việt Nam; Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ và Phát triển sinh viên Việt Nam (6/2014-6/2015).

4/2015-9/2016: Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tổ chức Trung ương Đoàn.

9/2016-12/2017: Bí thư Trung ương Đoàn khóa X, Trưởng Ban Tổ chức Trung ương Đoàn.

12/2017-11/2020: Bí thư Trung ương Đoàn khóa XI, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương Đoàn khóa XI, Trưởng Ban Tổ chức Trung ương Đoàn; Chủ tịch Trung ương Hội Sinh viên Việt Nam (từ tháng 12/2018).

12/2020-2/2021: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII (tháng 1/2021); Bí thư Thường trực Trung ương Đoàn khóa XI; Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương Đoàn khóa XI (đến tháng 12/2020); Chủ tịch Trung ương Hội Sinh viên Việt Nam (đến tháng 12/2021).

12/2021-8/2022: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII; Bí thư Thường trực Trung ương Đoàn khóa XI.

25/8/2022 đến nay: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII; Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn khóa XI; Chủ nhiệm Ủy ban quốc gia về Thanh niên Việt Nam (9/2022).


Theo: nhandan.vn

Tin cùng chuyên mục

Xem tin theo ngày