Lan tỏa phong trào hiến đất làm đường ở Nam Chính
Người dân tháo dỡ tường bao, cổng dậu, hiến đất làm đường.
Thực hiện dự án mở rộng, nâng cấp tuyến đường nối từ đường 221A đến UBND xã Nam Chính, 13 hộ dân thôn Năng Tĩnh, nơi tuyến đường đi qua đã tự nguyện tháo dỡ cổng dậu và các công trình phụ để hiến đất mở rộng đường. Hộ hiến ít nhất cũng 30m2 , hộ nhiều gần 200m2.
Dưới cái nắng oi nồng của những ngày cuối hè, ông Trương Quang Trung, thôn Năng Tĩnh - 1 trong 2 hộ có diện tích đất hiến nhiều nhất vẫn cặm cụi xách từng xô vữa để hỗ trợ tổ thợ xây dựng hoàn thiện rãnh thoát nước trên phần đất của gia đình. Ông Trung cho biết: Hưởng ứng phong trào làm đường giao thông nông thôn, gia đình tôi đã tự nguyện hiến 180m2 đất và tháo dỡ công trình trên đất. Chúng tôi mong tuyến đường sớm hoàn thiện và mong nhiều người dân hưởng ứng phong trào để nông thôn ngày thêm đổi mới.
Tham gia buổi giải phóng mặt bằng, ông Phạm Văn Nhương, Bí thư Chi bộ thôn Năng Tĩnh phấn khởi chia sẻ: Lúc đầu, khi có thông tin mở rộng đường giao thông nông thôn và sẽ vào một phần diện tích đất của người dân, một số hộ còn băn khoăn. Nhưng sau khi được tuyên truyền, vận động và nhận thấy đây là chủ trương đúng, có rất nhiều lợi ích mà tuyến đường mang lại nên bà con đồng tình hưởng ứng. Thôn Năng Tĩnh có 41 hộ hiến đất hai lúa, 13 hộ hiến đất ở và vườn tạp. Có hộ hiến gần 200m2 đất ở, trên 300m2 đất hai lúa.
Tuyến đường nối từ đường 221A đến UBND xã Nam Chính có chiều dài 2,2km với thiết kế mặt đường rộng 7,5m được đổ bê tông át phan và có rãnh thoát nước hai bên. Tuyến đường đi qua hai thôn Thủ Chính và Năng Tĩnh, trong đó phần đất cần giải phóng mặt bằng liên quan đến đất của 68 hộ dân. Diện tích đất cần giải phóng mặt bằng khá lớn, trong khi kinh phí làm đường giới hạn. Để sớm bàn giao mặt bằng sạch cho nhà thầu thi công, UBND xã Nam Chính phối hợp với Trung tâm Phát triển quỹ đất và cụm công nghiệp huyện tiến hành đo đạc, thống kê, thống nhất phương án vận động nhân dân hiến đất làm đường và hỗ trợ xây dựng sau khi giải phóng mặt bằng. Khi chủ trương hợp lòng dân, cách làm công khai, minh bạch, dân chủ đã có 33 hộ tự nguyện hiến đất ruộng với diện tích 8900m2; 35 hộ hiến đất ở và vườn tạp với diện tích 660m2. Phong trào hiến đất làm đường giao thông nông thôn ở hai thôn Năng Tĩnh và Thủ Chính đã tạo ra hiệu ứng tích cực trong việc hoàn thiện kết cấu hạ tầng nông thôn, góp phần thúc đẩy giao thương, phát triển kinh tế, từng bước đưa địa phương đến gần đích nông thôn mới nâng cao.
Ông Đoàn Văn Vinh, Phó Chủ tịch UBND xã Nam Chính cho biết: UBND xã phối hợp với nhà thầu tiếp tục triển khai các bước tiếp theo thi công nhanh nhất có thể, tiến hành xây dựng lại tường dậu cho các hộ hiến đất. Đối với Nam Chính - một xã thuần nông, điều kiện kinh tế còn nhiều khó khăn thì việc huy động sức dân trong xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn rất quan trọng. Từ phong trào hiến đất lần này sẽ tạo hiệu ứng tốt cho địa phương trong việc vận động nhân dân góp công, góp của xây dựng nông thôn mới nâng cao trong thời gian tới.
Hồng Thắm
(Đài TTTH Tiền Hải)
Tin cùng chuyên mục
- Trong tuần, ghi nhận 55 trường hợp phạt nguội 03.07.2024 | 16:34 PM
- Trong tuần, ghi nhận 73 trường hợp phạt nguội 05.06.2024 | 16:07 PM
- Hãy đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thôngKỳ 1: Một bộ phận người dân lơ là đội mũ bảo hiểm 27.05.2024 | 10:34 AM
- Ghi nhận hơn 7.200 trường hợp ô tô vi phạm qua camera giao thông 21.05.2024 | 16:48 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra tiến độ một số dự án giao thông tại huyện Vũ Thư 13.03.2024 | 17:27 PM
- CSGT áp dụng công nghệ, tài xế không bị dừng xe, kiểm tra nhiều lần 22.01.2024 | 08:31 AM
- Bộ Giao thông Vận tải triển khai nhiệm vụ năm 2024 28.12.2023 | 16:37 PM
- Thành phố: Xử phạt trên 7 tỷ đồng vi phạm trật tự an toàn giao thông 26.11.2023 | 16:37 PM
- Trong tuần, ghi nhận 44 trường hợp phạt nguội 09.11.2023 | 20:50 PM
- Trong tuần, xử lý phạt nguội 32 trường hợp 20.07.2023 | 22:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang