Họp mặt anh chị em thông tin lưu động Vũ Thư
Sáng ngày 31/3, tại Vũ Thư, anh chị em đội viên đội thông tin lưu động, tuyên truyền văn nghệ huyện Vũ Thư đã tổ chức gặp mặt cùng nhau ôn lại những kỷ niệm một thời hào hùng, hoạt động thông tin lưu động trong những năm tháng chiến tranh chống Mỹ cam go và ác liệt, cách đây 55 năm.
Cuộc hội ngộ diễn ra vô cùng thân thiết, anh chị em hồi tưởng lại cảnh lai thồ dụng cụ, đạo cụ bằng xe đạp, từ nơi sơ tán xuống cơ sở để hoạt động theo ba phương thức tuyên truyề; cùng nhau ôn lại các chương trình trước đây đã dàn dựng; cùng nhau vào bếp, nấu cơm, làm thức ăn và chuẩn bị mọi hành trang trước lúc ra sàn diễn phục vụ nhân dân.
Hồi đó, đến bất cứ xã nào, việc đầu tiên là anh, chị em cử người đi mượn của dân hai cái cót, hai cái nia, đề phòng khi đang biểu diễn, máy bay địch đến thì dùng cót và nia che đèn măng sông, khi máy bay đi thì lại tiếp tục hoạt động. Rất gian nan vất vả nhưng cũng rất vui vẻ.
Những người trẻ nhất hồi ấy hôm nay đều đã ở tuổi “thất thập cổ lai hy”, nhiều người đã lên ông, lên bà, lên cụ và một số người đã mất. Nhiều anh chị em ở rất xa, nhiều người tuổi cao sức yếu hoặc bệnh tật.
Cuộc hội ngộ đầy xúc động và đầy ý nghĩa nhân văn, lần đầu được tổ chức tại Vũ Thư.
Tại cuộc gặp mặt, các anh, chị em đều mong muốn có tổ chức, cơ quan quản lý ngành văn hóa đứng ra tổ chức cuộc hội ngộ của tất cả anh, chị em một thời là cán bộ, đội viên thông tin lưu động toàn tỉnh - Đấy là điều mà nhiều người làm văn hóa thông tin hằng ước ao và mong đợi.
CAO BÁ KHOÁT
(Tự Tân- Vũ Thư)
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình