Hội Nông dân tỉnh Ký kết chương trình phối hợp hoạt động liên ngành
Chương trình phối hợp ký kết nhằm tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên nông dân thực hiện tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước trên các lĩnh vực phát triển kinh tế nông nghiệp, phát triển thương mại ở nông thôn, ứng dụng tiến bộ khoa học và bảo vệ môi trường, góp phần thực hiện công nghiệp hoá, hiện đại hoá đất nước và xây dựng nông thôn mới. Đồng thời nâng cao nhận thức, ý thức và trách nhiệm của các cấp Hội, cán bộ hội viên nông dân trong việc ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, công nghệ mới nhằm nâng cao trình độ sản xuất và tay nghề, góp phần thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp, kinh tế nông thôn, nâng cao năng suất, chất lượng và hiệu quả sản xuất, tạo việc làm, tăng thu nhập cho hội viên nông dân. Từ đó thúc đẩy thương mại nông thôn phát triển, góp phần cải thiện đời sống vật chất và tinh thần của nông dân, phát triển kinh tế nông nghiệp, nông thôn.
Tại lễ ký kết, các đại biểu đóng góp nhiều ý kiến, kiến nghị nhằm tăng cường các hoạt động phối hợp, đẩy mạnh công tác hỗ trợ, giúp đỡ nông dân trong mọi hoạt động, góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế xã hội và xây dựng nông thôn mới trong thời gian tới.
Lãnh đạo Hội Nông dân và các Sở đã cùng ký kết thực hiện phối hợp hoạt động, trong đó Sở Nông nghiệp và PTNT giúp Hội Nông dân tỉnh tổ chức các hoạt động thông tin tuyên truyền, đẩy mạnh khuyến nông, dạy nghề nông nghiệp, hỗ trợ hội viên nông dân phát triển sản xuất, thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới và phát triển kinh tế hợp tác; xây dựng và triển khai định hướng phát triển nông nghiệp, nông thôn, tổ chức các phong trào thi đua, tôn vinh khen thưởng các cá nhân, tập thể có thành tích xuất sắc. Sở Khoa học Công nghệ giúp Hội Nông dân tỉnh xây dựng kế hoạch phát triển KHCN, tập huấn chuyển giao, nhân rộng mô hình áp dụng tiến bộ KHCN trong sản xuất. Sở Tài nguyên và Môi trường giúp Hội thưc hiện tốt chương trình ký kết liên ngành trong nhiệm vụ bảo vệ môi tường, tạo điều kiện để các cấp Hội tham gia kiểm tra, giám sát, phát hiện và xử lý triệt để các hành vi vi phạm pháp luật về bảo vệ tài nguyên môi trường, tham gia giải quyết mâu thuẫn, xung đột lợi ích khai thác, sử dụng tài nguyên và các tranh chấp ảnh hưởng đến lợi ích, hoa màu của hội viên nông dân. Sở Công thương giúp tuyên truyền, phổ biến cơ chế, chính sách và pháp luật của Nhà nước về phát triển thương mại nông thôn; thực hiện các chính sách liên quan đến hoạt động tiêu thụ hàng nông sản và cung ứng vật tư nông nghiệp...
Để thực hiện hiệu quả chương trình phối hợp, các bên thống nhất sau ký kết sẽ sớm triển khai thực hiện; hàng năm tổ chức đánh giá kết quả, xây dựng kế hoạch thực hiện của những năm tiếp theo. Định kỳ 5 năm có đánh giá những mặt mạnh và hạn chế cần khắc phục trong quá trình triển khai, thực hiện.
Tin, ảnh: Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Cần đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm trên địa bàn tỉnh
- Bộ Chính trị quyết định trao Huân chương Sao Vàng tặng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Biểu dương, khen thưởng 29 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị số 40-CT/TW
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị