Tổng kết phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi
Đồng chí Phạm Văn Xuyên – Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Bằng khen cho các hội viên nông dân tiêu biểu
Hội nghị đã đánh giá công tác chỉ đạo, kết quả phong trào SXKD, làm giàu, xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2009 – 2012, rút ra những bài học kinh nghiệm và đề ra các giải pháp, kiến nghị để việc triển khai thực hiện phong trào giai đoạn 2012 – 2015 đạt hiệu quả thiết thực hơn.
Từ nhiều năm nay, phong trào nông dân thi đua SXKD giỏi đã trở thành nòng cốt của các phong trào thi đua do các cấp Hội Nông dân phát động. 100% cơ sở hội và chi hội nông dân trong tỉnh đã tổ chức cho hội viên đăng ký phấn đấu thi đua đạt danh hiệu. Trong 4 năm qua, toàn tỉnh đã có 1.073.044 lượt hộ đăng ký SXKD giỏi các cấp. Kết quả bình xét suy tôn trong 3 năm 2009 – 2011, có 566.988 lượt hộ SXKD giỏi, trong đó có 37.462 lượt hộ, bằng 6,6% đạt danh hiệu SXKD giỏi cấp tỉnh.
Hội nghị đã khẳng định, phong trào nông dân thi đua SXKD giỏi là động lực thúc đẩy ý chí vươn lên làm giàu, góp phần tăng trưởng kinh tế, cải thiện nâng cao đời sống hộ nông dân và xây dựng nông thôn mới. Đồng thời là biện pháp quan trọng thực hiện giảm nghèo và làm giàu, là sự kết dính gắn bó chặt chẽ tình đoàn kết trong cộng đồng nông thôn, thúc đẩy mạnh mẽ sự liên kết, hợp tác “bốn nhà” và tiếp tục hoàn thiện quan hệ sản xuất phù hợp với cơ chế thị trường, góp phần xây dựng và phát triển các HTX, củng cố tổ chức Hội ngày càng vững mạnh.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Xuyên – Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương các tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến trong phong trào sản xuất kinh doanh giỏi toàn tỉnh, đặc biệt là 120 đại biểu tiêu biểu về dự hội nghị. Ghi nhận vai trò của phong trào đối với phát triển kinh tế xã hội ở địa phương, đặc biệt trong thực hiện cuộc vận động xây dựng nông thôn mới.
Đồng chí Phó Chủ tịch cũng nhiệt liệt biểu dương nỗ lực của tổ chức Hội Nông dân các cấp, Sở Nông nghiệp và PTNT, của các hội đoàn thể, các doanh nghiệp đã cùng chung tay góp sức, giúp đỡ hỗ trợ nông dân làm giàu, giúp phong trào ngày càng đi vào chiều sâu, chất lượng. Đồng chí yêu cầu các cấp Hội cần tập trung chỉ đạo các nội dung để duy trì và thực hiện tốt phong trào. Đồng chí Phó Chủ tịch nhấn mạnh đến vai trò của công tác tuyên truyền mô hình; động viên, khen thưởng kịp thời để khích lệ và tổng kết rút kinh nghiệm để nhân rộng phong trào.
Nhân dịp tổng kết, 10 hội viên nông dân đã được vinh danh, nhận Bằng khen và phần thưởng của UBND tỉnh, 15 hội viên được nhận Bằng khen của Hội Nông dân tỉnh vì có thành tích tiêu biểu xuất sắc trong sản xuất kinh doanh giai đoạn 2009 – 2012.
Tin, ảnh: Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia