Tri ân người có công bằng những việc làm thiết thực
Các em học sinh chăm sóc Nghĩa trang Liệt sĩ huyện Tiền Hải.
Với bà Hà Thị Thêm, cựu thanh niên xung phong ở thôn Bá Thôn 1, xã Hồng Việt (Đông Hưng), tháng 7 này có nhiều niềm vui: ngôi nhà bao năm mơ ước đã xây xong. Ngày khánh thành nhà, các đồng chí lãnh đạo Ban Dân vận Tỉnh ủy, Tỉnh đoàn, huyện Đông Hưng, xã Hồng Việt đến thăm, tặng quà động viên. Bà Thêm cho biết: May mắn cho tôi được trở về sau chiến tranh. Nhưng cuộc sống có nhiều khó khăn, tôi sống đơn thân, sức khỏe yếu, kinh tế không có. Ngôi nhà cũ của tôi xuống cấp, nhờ các cấp bộ đoàn hỗ trợ 70 triệu đồng mà tôi có thể xây lại nhà khang trang như thế này.
Còn ông Hà Phúc Thịnh, thương binh hạng 4/4, bị nhiễm chất độc hóa học, thôn Trung Thịnh, xã Thái Thịnh (Thái Thụy) cho biết: Lần đầu tiên những người có công, thân nhân người có công và cựu thanh niên xung phong của xã được đón đoàn thanh niên tình nguyện về khám bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí. Đây đều là những y bác sĩ, tình nguyện viên có chuyên môn cao, tận tụy, trách nhiệm. Chúng tôi rất tin tưởng thế hệ trẻ sẽ tiếp tục phát huy tinh thần tình nguyện, xung kích với nhiều hoạt động sáng tạo, thiết thực, ý nghĩa trong công cuộc công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
Bác sĩ Bệnh viện Đa khoa tỉnh khám bệnh cho các đối tượng chính sách xã Thái Thịnh (Thái Thụy).
Anh Thiệu Minh Quỳnh, Phó Bí thư Tỉnh đoàn cho biết: Các cấp bộ đoàn trong tỉnh luôn gắn các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn” vào tất cả các chương trình, hoạt động như tháng thanh niên, chiến dịch thanh niên tình nguyện hè, ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh... Với phương châm hướng về cơ sở, các cấp bộ đoàn thường xuyên tổ chức các hoạt động ý nghĩa: khám chữa bệnh và cấp thuốc miễn phí; hỗ trợ kinh phí sửa chữa, xây mới nhà ở cho đối tượng chính sách có hoàn cảnh khó khăn; vệ sinh, tu sửa, dâng hương, thắp nến tri ân tại các nghĩa trang, đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ; phối hợp với hội cựu chiến binh, hội cựu thanh niên xung phong tổ chức các buổi nói chuyện ôn lại truyền thống hào hùng của quân và dân ta... Đặc biệt, các hoạt động này được đẩy mạnh trong tháng 7. Trong tháng tri ân người có công năm nay, 100% cơ sở đoàn trong tỉnh có những việc làm cụ thể để “Đền ơn đáp nghĩa”. Theo báo cáo của Tỉnh đoàn, đến nay toàn tỉnh đã phối hợp thăm hỏi, động viên và tặng hơn 900 suất quà cho các đối tượng chính sách; chăm sóc, phụng dưỡng 12 mẹ Việt Nam anh hùng; hỗ trợ 650 triệu đồng để xây mới 8 nhà, sơn sửa 1 nhà; tặng 2 công trình nước sạch; tổ chức 11 đợt tư vấn, khám bệnh, cấp thuốc, tầm soát ung thư cho hơn 1.700 người là đối tượng chính sách, cựu thanh niên xung phong. Các cấp bộ đoàn cũng huy động hàng nghìn ngày công của đoàn viên, thanh niên tình nguyện tham gia vệ sinh, tu bổ, chỉnh trang, tạo cảnh quan sạch đẹp tại các nghĩa trang, tượng đài liệt sĩ, các di tích lịch sử văn hóa.
Có mặt ở hầu hết các buổi khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho đối tượng chính sách của Đoàn Thanh niên Bệnh viện Đa khoa tỉnh, chị Nguyễn Thị Hải Yến, Khoa Dược, Bệnh viện Đa khoa tỉnh cho biết: Chúng tôi nhận thức được nghĩa vụ, trách nhiệm của mình trong công cuộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Vì vậy, mỗi đoàn viên, thanh niên đều mong muốn góp một phần công sức nhỏ bé của mình chăm lo cho cuộc sống cũng như sức khỏe của các đối tượng chính sách, người có công, đặc biệt là những người có hoàn cảnh khó khăn. Mong rằng các hoạt động của chúng tôi sẽ phần nào bù đắp những hy sinh, mất mát của những người có công với đất nước.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân