Đoàn kết giữa đại dịch
Giám sát việc chi trả hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 là một trong những nhiệm vụ được MTTQ tỉnh triển khai.
Cụ Vũ Văn Vỵ, 96 tuổi, ở thôn Sơn Đồng, xã Quỳnh Giao (Quỳnh Phụ) khi chứng kiến các y bác sĩ, lực lượng vũ trang ngày đêm vất vả ở khu cách ly phòng, chống dịch Covid-19 đã quyết định dùng toàn bộ số tiền tiết kiệm của bản thân để mua 2 tấn gạo trị giá 30 triệu đồng ủng hộ công tác phòng, chống dịch. Toàn bộ số gạo cụ Vỵ ủng hộ đã được Ủy ban MTTQ tỉnh tiếp nhận và bảo quản cẩn thận, chuyển đến nơi được hỗ trợ.
Cụ Vỵ chia sẻ: Tôi thấy rất thương các cán bộ, y bác sĩ và người dân đang phải căng mình chống lại dịch Covid-19, hy vọng những cân gạo của tôi sẽ là nguồn động viên cán bộ, chiến sĩ, y bác sĩ có thêm sức mạnh đẩy lùi dịch Covid-19.
Cũng có hành động cao đẹp như cụ Vỵ, bà Nguyễn Thị Nhỡ ở xã Thụy Quỳnh (Thái Thụy) đã ủng hộ 5 tấn gạo trị giá 75 triệu đồng cho công tác phòng, chống dịch Covid-19.
Bà Nhỡ chia sẻ: Tôi mong số gạo hỗ trợ sẽ sớm đến với những gia đình có hoàn cảnh khó khăn, những người lao động bị mất việc làm do ảnh hưởng của dịch Covid-19. Tôi cũng mong muốn MTTQ tỉnh sẽ sử dụng hiệu quả nguồn hỗ trợ và có nhiều hoạt động để vận động, hỗ trợ người nghèo thiết thực hơn nữa nhằm chung tay cùng cộng đồng đẩy lùi đại dịch.
Ông Nguyễn Văn Giang, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh cho biết: Cùng với đẩy mạnh tuyên truyền, vận động toàn dân tích cực phòng, chống dịch, hưởng ứng lời kêu gọi của Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Ủy ban MTTQ tỉnh đã phát động “Toàn dân tham gia ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19”; giám sát việc hỗ trợ người dân gặp khó khăn do dịch Covid-19 tại 8 huyện, thành phố. Kết quả, trong đợt phát động toàn tỉnh đã huy động được trên 17 tỷ đồng tiền mặt và hiện vật quy ra tiền trên 12 tỷ đồng ủng hộ công tác phòng, chống dịch.
Theo ông Giang, giữa lúc đại dịch Covid-19 diễn biến phức tạp, ảnh hưởng lớn tới thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, cuộc sống của người dân thì tình cảm của cộng đồng với nhiều việc làm thiết thực như: phát khẩu trang, dung dịch rửa tay miễn phí, ủng hộ gạo, mì tôm... cùng nhiều nhu yếu phẩm khác chung tay với cộng đồng đẩy lùi đại dịch là những việc làm cao đẹp, thể hiện tinh thần “Tương thân tương ái”, “Lá lành đùm lá rách”. Đây là việc làm củng cố thêm sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc. Chưa bao giờ nhân dân Việt Nam nói chung, người dân Thái Bình nói riêng lại chung sức, đồng lòng, đoàn kết chống lại đại dịch như lúc này. Những cân gạo, từng chiếc khẩu trang như kéo mỗi người dân gần lại với nhau và xua đi sự lo lắng về dịch bệnh, góp phần ổn định đời sống nhân dân.
Thời gian tới, Ủy ban MTTQ tỉnh tiếp tục tiếp nhận sự ủng hộ của các cơ quan, đơn vị, nhà hảo tâm cho công tác phòng, chống dịch Covid-19 kết hợp phát động tháng cao điểm vì người nghèo, hỗ trợ những người bị ảnh hưởng của dịch Covid-19; đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tổ chức thành viên, nhân dân trong và ngoài tỉnh phát huy tinh thần đại đoàn kết toàn dân, tích cực tham gia ủng hộ, giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn chịu ảnh hưởng của dịch Covid -19.
Sự chủ động, tích cực của MTTQ các cấp và các tổ chức thành viên đã góp phần lan tỏa tinh thần “Tương thân tương ái” đến các địa bàn dân cư, phát huy sức mạnh cộng đồng trong phòng, chống dịch Covid-19. Trong đợt dịch vừa qua, MTTQ tỉnh đã kịp thời hỗ trợ 23 tấn gạo để MTTQ các huyện, thành phố cấp đến hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn; cấp hơn 3 tấn gạo cho thôn Bùi, xã Hòa Tiến (Hưng Hà) và 500kg gạo cho khu dân cư thuộc thôn Lạc Thành Nam, xã Tây Ninh (Tiền Hải), giúp các gia đình yên tâm thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch, ổn định cuộc sống. Ông Nguyễn Văn Giang, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh |
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân