Ghi nhận ở một trường học đạt chuẩn quốc gia
Ảnh: Thành Tâm
Niềm vui ngày khai giảng năm học 2012-2013 của thầy và trò được nhân lên gấp bội bởi trường vinh dự được đón Bằng công nhận trường chuẩn Quốc gia mức 1. Quá trình phấn đấu xây dựng và trưởng thành, tập thể cán bộ, giáo viên và các thế hệ học sinh của trường đã nỗ lực vượt qua nhiều khó khăn, thử thách để nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện. Chất lượng giáo dục đại trà và giáo dục mũi nhọn về văn hóa của trường được nâng cao qua từng năm học. Tỷ lệ huy động học sinh lớp 6 đến lớp đạt 100%. Công tác phổ cập trung học cơ sở đạt tỷ lệ cao ở cả 2 tiêu chuẩn. Học sinh của trường luôn tích cực học tập, rèn luyện đạo đức, coi “mỗi ngày đến trường là một ngày vui”.
Hàng năm có 95% học sinh đạt hạnh kiểm khá và tốt, không có học sinh vi phạm pháp luật, tỷ lệ học sinh xếp loại học lực khá, giỏi đạt từ 68 đến 80%. Học sinh lớp 9 trúng tuyển vào THPT hệ công lập trong 5 năm gần đây xếp trong tốp 5 trường dẫn đầu của Thành phố, trong đó có 4 năm xếp thứ nhất, thứ nhì. Ðạt những thành tích trên là do Ban Giám hiệu nhà trường luôn khuyến khích giáo viên ứng dụng công nghệ thông tin, giáo án điện tử vào giảng dạy. Hằng tháng đều tổ chức các buổi hội giảng chuyên đề để rút kinh nghiệm, nâng cao chất lượng giảng dạy của từng giáo viên. Duy trì và đẩy mạnh phong trào “Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực”; “Mỗi thầy giáo cô giáo là một tấm gương đạo đức tự học và sáng tạo”. Ðội ngũ cán bộ quản lý giáo dục, giáo viên thường xuyên được bồi dưỡng nâng cao bản lĩnh chính trị, phẩm chất đạo đức và năng lực chuyên môn.
Cô giáo Vũ Thị Tô Châu – Hiệu trưởng cho biết: “Năm học 2012-2013 trường tiếp tục quán triệt quan điểm giáo dục của Ðảng, xây dựng Ðảng bộ và các tổ chức đoàn thể vững mạnh. Coi trọng công tác giáo dục tư tưởng chính trị, xây dựng khối đoàn kết trong toàn trường để tạo sức mạnh tập thể, hoàn thành nhiệm vụ năm học. Tiếp tục học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh gắn với cuộc vận động “2 không”, thực hiện nhiệm vụ năm học củng cố vững chắc kết quả phổ cập giáo dục THCS, ưu tiên hàng đầu cho mục tiêu nâng cao chất lượng giáo dục. Tích cực đổi mới phương pháp dạy học, nâng cao chất lượng đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục; đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong dạy học, trong quản lý”.
Với những nỗ lực của thầy và trò thi đua dạy tốt, học tốt trường THCS Phúc Khánh sẽ có những bước tiến vững chắc hơn trong việc xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực, nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện, có những đóng góp xứng đáng vào sự nghiệp trồng người ở Thành phố trẻ anh hùng.
Nguyễn Văn Tìm
(Ðài Phát thanh Thành phố)
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia