Triển lãm bản đồ và trưng bày tư liệu “Hoàng Sa, Trường Sa của Việt Nam – Những bằng chứng lịch sử và pháp lý”
Dự khai mạc có lãnh đạo đại diện Bộ TT&TT, lãnh đạo một số tổng cục, sở, ban, ngành của tỉnh và các chuyên gia về lĩnh vực biển, đảo cùng đông đảo cán bộ, giảng viên, sinh viên Trường ĐHTB.
Hơn 150 tư liệu được chia làm 5 mảng, bao gồm: các văn bản do triều đình phong kiến Việt Nam ban hành từ thế kỷ XVII đến đầu thế kỷ XX; bản đồ, tư liệu, hình ảnh, các bộ atlas do Trung Quốc và thế giới xuất bản; các ấn phẩm xuất bản tại các nước phương Tây từ thế kỷ XVIII đến thế kỷ XIX; hình ảnh tư liệu của Pháp về tư liệu Hoàng Sa, Trường Sa trong trái tim Việt Nam và bạn bè quốc tế. Những bằng chứng lịch sử trong triển lãm thêm khẳng định Việt Nam đã xác lập chủ quyền đối với hai quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa từ rất sớm, nhiều tư liệu, bản đồ do các nước phương Tây và Trung Quốc công bố trong hàng trăm năm qua đã chứng tỏ Trung Quốc không có liên quan gì đến hai quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa, cũng như những vùng biển, đảo thuộc chủ quyền của Việt Nam ở biển Đông. Đảng, Chính phủ và nhân dân Việt Nam, dù ở trong hay ngoài nước luôn sẵn sàng hành động vì cuộc đấu tranh chính nghĩa để bảo vệ chủ quyền thiêng liêng của quốc gia.
Thuyết trình chi tiết các tư liệu trưng bày thu hút đông đảo người xem.
Tại lễ khai mạc, các chuyên gia, giảng viên đã tham gia giao lưu, giải đáp và cung cấp thêm các thông tin liên quan đến biển, đảo.
Sự kiện là hoạt động thiết thực trong công tác thông tin, tuyên truyền trực tiếp về biển, đảo, qua đó góp phần giáo dục lòng yêu quê hương, đất nước, nâng cao nhận thức, trách nhiệm và hành động của đội ngũ cán bộ, giảng viên và sinh viên Trường ĐHTB đối với công cuộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Triển lãm diễn ra từ ngày 19 – 21/11. Sau triển lãm, toàn bộ tư liệu, hiện vật được Bộ TT&TT chuyển giao cho Trường ĐHTB để tiếp tục trưng bày, thông tin, tuyên truyền về chủ quyền biển, đảo Việt Nam.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân