Vai trò nòng cốt của trường học trong phát triển BHYT học sinh, sinh viên
Cộng tác viên y tế của Trường Tiểu học và THCS Thái Tân (Thái Thụy) khám bệnh cho học sinh.
Tuyên truyền, hướng dẫn chi tiết công tác thu BHYT HSSV và sử dụng hiệu quả kinh phí chăm sóc sức khỏe ban đầu cho học sinh, đó là những giải pháp tiên quyết để nhiều năm liền Trường Tiểu học và THCS Thái Tân (Thái Thụy) đạt 100% học sinh tham gia BHYT. Cô giáo Nguyễn Thị Lệ Hòa, Phó Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Nhiều năm học qua, Trường Tiểu học và THCS Thái Tân đã thực hiện nhiều biện pháp để tuyên truyền, vận động 100% học sinh tham gia BHYT, trong đó chú trọng triển khai kế hoạch liên ngành của Phòng Giáo dục và Đào tạo, BHXH huyện đến toàn thể cán bộ, giáo viên, nhân viên. Ngay từ buổi họp phụ huynh đầu năm học, nhà trường tuyên truyền để giúp phụ huynh thấy được việc tham gia BHYT học sinh là bắt buộc và lợi ích của BHYT học sinh, từ đó tham gia cho con em mình.
Chính từ việc đẩy mạnh công tác tuyên truyền nên nhận thức của cán bộ, giáo viên, nhân viên trong trường, đặc biệt là các bậc phụ huynh được nâng lên rõ rệt. Họ xác định rõ được tầm quan trọng của tấm thẻ BHYT đối với con em mình nên tự nguyện tham gia. Ông Đỗ Văn Ái, thôn Nghĩa Hồng, xã Tân Học (Thái Thụy) chia sẻ: Những lần đi họp phụ huynh cho cháu, tôi đều được các cô giáo trong trường tuyên truyền về BHYT học sinh nên gia đình tôi tham gia đầy đủ cho các cháu. Năm 2019 vừa qua, gia đình tôi có cháu Đỗ Thu Thủy mắc bệnh u lao màng não điều trị tại Bệnh viện Nhi Trung ương đã được quỹ BHYT thanh toán hơn 80 triệu đồng.
Cũng giống như Trường Tiểu học và THCS Thái Tân, để duy trì và giữ vững 100% số học sinh tham gia BHYT, Trường Tiểu học và THCS Quốc Tuấn (Kiến Xương) cũng đa dạng các hình thức tuyên truyền về BHYT HSSV cho các cán bộ, giáo viên và phụ huynh học sinh. Thầy giáo Nguyễn Văn Thạch, Phó Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Bên cạnh việc lồng ghép tuyên truyền tại các cuộc họp hội đồng của nhà trường, các tiết sinh hoạt, chào cờ đầu tuần, chúng tôi còn phối hợp với đài truyền thanh của xã tăng cường thời lượng để tuyên truyền về BHYT HSSV rộng rãi hơn tới các em cũng như phụ huynh.
Năm học 2019 - 2020 là năm thứ 10 thực hiện BHYT HSSV theo Luật Bảo hiểm y tế. Công tác BHYT HSSV tại Thái Bình tiếp tục đạt kết quả cao với 100% số trường và 99,71% HSSV tham gia BHYT. Các huyện có 100% số HSSV tham gia BHYT là Quỳnh Phụ, Kiến Xương, Thái Thụy, Hưng Hà. Thực tế cho thấy những địa phương làm tốt công tác BHYT HSSV đều có sự quan tâm chỉ đạo, vào cuộc sát sao của ban giám hiệu các nhà trường và đội ngũ giáo viên chủ nhiệm. Công tác tuyên truyền về BHYT HSSV đều được các nhà trường triển khai mạnh mẽ, bài bản, làm thay đổi nhận thức của phụ huynh và học sinh. Bên cạnh đó, ngoài việc phải thu BHYT, các nhà trường còn có trách nhiệm bảo đảm sử dụng 7% tổng thu quỹ BHYT tính trên tổng số HSSV đang theo học để tổ chức thực hiện công tác y tế học đường theo quy định. Hệ thống y tế trường học ngày càng được củng cố, tăng cường về số lượng, chất lượng. Hàng trăm nghìn lượt HSSV được chăm sóc sức khỏe, khám chữa bệnh ngoại trú và điều trị nội trú tại các bệnh viện từ trung ương đến địa phương. Kết quả đó thể hiện sự cố gắng và tinh thần trách nhiệm cao của liên ngành Giáo dục và Đào tạo, BHXH, Y tế, trong đó ngành Giáo dục và Đào tạo, hệ thống trường học có vai trò nòng cốt.
Tham gia BHYT là giải pháp phù hợp, hiệu quả giúp bảo vệ, nâng cao sức khỏe cho các em HSSV khi đang ngồi trên ghế nhà trường. Để tiếp tục làm tốt công tác BHYT HSSV, thời gian tới, các nhà trường tiếp tục thực hiện nghiêm chỉ đạo của Sở Giáo dục và Đào tạo. Đẩy mạnh tuyên truyền trong và ngoài nhà trường, nâng cao nhận thức cho các em học sinh và các bậc phụ huynh. Thực hiện tốt công tác chăm sóc sức khỏe ban đầu tại nhà trường như: sơ cấp cứu, xử lý ban đầu khi bị tai nạn thương tích, các bệnh thông thường trong thời gian học tập... Năm học 2020 - 2021, toàn tỉnh phấn đấu đạt mục tiêu 100% số trường và 100% số HSSV tham gia BHYT.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân